Hỏi về hạch toán 2 tỷ giá nhập khẩu của 1 đơn hàng

tranmung

anh chị cho e hỏi. bên e nhập khẩu 1 lô hàng. ngày 01/5 thanh toán: 1,034,400× 214.23 JPY. ngày 15/5 thanh toán: 2,214,600x 212.17 JPY. ngày 27/5 hàng về tỷ giá 208.05. trên phần mềm misa e không biết hạch toán như thế nào ạ vì trên phần mềm chỉ có 1 tỷ giá? bên e làm theo thông tư 133 ạ. ac giúp e với ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
anh chị cho e hỏi. bên e nhập khẩu 1 lô hàng. ngày 01/5 thanh toán: 1,034,400× 214.23 JPY. ngày 15/5 thanh toán: 2,214,600x 212.17 JPY. ngày 27/5 hàng về tỷ giá 208.05. trên phần mềm misa e không biết hạch toán như thế nào ạ vì trên phần mềm chỉ có 1 tỷ giá? bên e làm theo thông tư 133 ạ. ac giúp e với ạ
Thưa Quý khách hàng
anh/chị vui lòng vào hệ thống/tùy chọn/Tùy chọn chung/ ticjk vào ô như hình, khi đó đơn vị vào chứng từ mua hàng , qua bên tab thuế sẽcó ô tỷ giá để nhập cho tờ khai hải quan nhé

tranmung

Thưa Quý khách hàng
anh/chị vui lòng vào hệ thống/tùy chọn/Tùy chọn chung/ ticjk vào ô như hình, khi đó đơn vị vào chứng từ mua hàng , qua bên tab thuế sẽcó ô tỷ giá để nhập cho tờ khai hải quan nhé
View attachment 12567

tranmung

phần tỷ giá thuế đó thì mình làm được rồi. ý mình hỏi tỷ giá thực của đơn hàng đó. làm như thế nào để vào chung 1 tỷ giá khi mình thanh toán trước rồi đó. trên phần mềm chỉ có 1 tỷ giá. như vd trên hàng về trị giá là: 3,249,000× tỷ giá bao nhiêu để đúng bằng số mà mình đã thanh toán trước với họ. và hướng dẫn mình hạch toán ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
phần tỷ giá thuế đó thì mình làm được rồi. ý mình hỏi tỷ giá thực của đơn hàng đó. làm như thế nào để vào chung 1 tỷ giá khi mình thanh toán trước rồi đó. trên phần mềm chỉ có 1 tỷ giá. như vd trên hàng về trị giá là: 3,249,000× tỷ giá bao nhiêu để đúng bằng số mà mình đã thanh toán trước với họ. và hướng dẫn mình hạch toán ạ.
Thưa anh/chị
Vậy đơn vị có dùng tiền VNĐ đi mua USD không ạ, nếu có thì anh/chị có theo dõi TKNH ngoại tệ không ạ.Nếu đơn vị ko mở TK ngoại tệ, chỉ dùng tiền việt mua usd rồi thanh toán luôn thì làm như sau:
Ngày 1.5 anh/chị vào nghiệp vụ\ngân hàng\chi tiền gửi\Hạch toán Nợ 1388/1121: Loại tiền VNĐ.
Tiếp theo vào nghiệp vụ\tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác: hạch toán Nợ 331/1388: Loại tiền USD: số tiền thanh toán trước
- Ngày 15/5 anh/chị thực hiện tương tự như ngày 24/9 đối với phần tiền còn lại
- Ngày 27/05: hàng về
Lúc này tỷ giá trên chứng từ sẽ là tỷ giá bình quân như anh/chị nêu ở trên
Nếu tỷ giá hải quan áp tính thuế khác so với tỷ giá ghi nhận công nợ anh/chị thực hiện theo hướng dẫn Tại đây.