Hỏi về hàng nhập không qua kho

Misa cho mình hỏi:
Cty mình mua thiết bị A, B về không nhập kho mang luôn đi lắp đặt cho khách hàng thành thành phẩm C. Mình tập hợp chi phí ( Nguyên vật liệu, nhân công, vận chuyển ) tính giá thành sp C,. Nhưng khi cập nhật giá của thành phẩm C phải nhập kho mới lên giá đc.
Misa chỉ giúp mình trong trường hợp này sp C không nhập kho mà xuất bán luôn thì làm như thế nào.
Trân trọng cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa cho mình hỏi:
Cty mình mua thiết bị A, B về không nhập kho mang luôn đi lắp đặt cho khách hàng thành thành phẩm C. Mình tập hợp chi phí ( Nguyên vật liệu, nhân công, vận chuyển ) tính giá thành sp C,. Nhưng khi cập nhật giá của thành phẩm C phải nhập kho mới lên giá đc.
Misa chỉ giúp mình trong trường hợp này sp C không nhập kho mà xuất bán luôn thì làm như thế nào.
Trân trọng cảm ơn
Thưa Quý khách hàng
- Trường hợp anh/chị không nhập kho thành phẩm mà chỉ tập hợp theo từng lần lắp đặt anh/chị có thể tham khảo tính giá thành theo công trình.
Tức tạo những công trình là những lần lắp ráp tương ứng. Sau đó tập hợp đầy đủ chi phí và nghiệm thu sang 632 khi hoàn thành. Anh/chị có thể tham khảo cách tính giá thành Tại đây.
- Trường hợp tính theo từng thành phẩm anh/chị phải bắt buộc nhập kho thì Phần mềm mới tính ra giá trị nhập kho\ Sau đó mới tính giá vốn khi xuất kho ạ.
Trân trọng cám ơn!

Cảm ơn sự trợ giúp của Misa
Bạn cho mình hỏi, khi xuất bán thì thực hiên như thế nào, mình chọn danh mục hàng bán thấy không hiển thị tên công trình đã đăt, phần giá vốn của công trình có tự động nhảy giá khi đã tính giá thành không ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Bạn cho mình hỏi, khi xuất bán thì thực hiên như thế nào, mình chọn danh mục hàng bán thấy không hiển thị tên công trình đã đăt, phần giá vốn của công trình có tự động nhảy giá khi đã tính giá thành không ạ
Thưa quý khách hàng,
MISA đang xem xét vấn đề trên và sẽ phản hồi sớm nhất có thể.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Để hỗ trợ chính xác anh/chị khi ghi nhận trên hoá đơn như thế nào ạ. Anh/chị chỉ ghi là Lắp đặt hay là phải ghi rõ là xuất bán Thành phẩm gì.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình xuất bán phải ghi rõ là thành phẩm C ạ
Thưa Quý khách hàng
Tuỳ thuộc vào nhu cầu của anh/chị MISA xin phản hồi như sau:
- Trường hợp anh/chị phải theo dõi theo mặt hàng và kiểm soát số lượng mặt hàngnhập vào kho và hàng xuất đi anh/chị sẽ tính giá thành theo sản xuất liên tục - giản đơn nhé.
Khi tính giá thành theo Phương pháp này thì Phần mềm sẽ yêu cầu anh/chị nhập kho thành phẩm, sau đó mới xuất bán đi ạ. Gía vốn sẽ được cập nhật trên từng chứng từ xuất kho bán hàng.
- Trường hợp nếu tính theo công trình anh/chị không cần nhập kho thành phẩm mà chỉ nghiệm thu (ghi nhận giá vốn) khi hoàn thành xong lắp đặt cho Khách hàng.
Khi xuất bán hàng anh/chị thực hiện như sau:
Vào nghiệp vụ\bán hàng\Lập chứng từ bán hàng\Bỏ tích ô Kiêm phiếu xuất kho\vẫn chọn đến mã hàng thành phẩm C đã khai báo trong danh mục\điền số lượng, đơn giá bán theo đúng hoá đơn thì vẫn đáp ứng nhu cầu tính giá thành nhưng không nhập kho thành phẩm.
Tuy nhiên khi tính giá thành theo phương pháp này anh/chị sẽ không xem chi tiết lãi lỗ đến từng mã thành phẩm mà chỉ xem được lãi lỗ theo từng công trình đã tính thôi nhé.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Ca này của bạn khá là hài hươc...
Khi bạn tính giá thành kiểu công trình, theo như trước mình làm ghi nhận giá vốn cần nghiệm thu công trình chứ không nhập kho được (cũng khá lâu không làm giá thành không biết giờ MS có gì khác không). Và việc ghi nhận doanh thu và gía vốn không đi liền với nhau (cùng chứng từ).
Bạn bán sản phẩm C mà tính giá như vậy tại thời điểm ghi nhận doanh thu tiến hành nghiệm thu công trình sản phẩm C là được giá vốn của nó!?
Ở tình huống của bạn (lúc đầu) nếu mua vật tư không qua kho mà muốn tính giá thành sản phẩm C có thể sử dụng bút toán Nợ TK 621/có TK 331 được mà (tuy nhiên mình chưa thử, lúc trước tính giá thành theo các phương pháp khác thường chi phí 621 được tập hợp thep phiếu xuất kho thôi, nếu còn làm nữa bạn nên thử xem).
Trân trọng.

VNA111

Active Member
Chào bạn,
Phải thử mới biết được.
Cụ thể tình huống của bạn theo mình có thể chọn PP tính giá thành giản đơn hoặc theo đơn đặt hàng.
Bạn chọn kỳ tính giá thành cho sản phẩm theo PP tính sau đó nhập thử bút toán mua vật tư và vào tính giá thành theo bút toán 154/331 của bạn, nếu chi phí vừa nhập được tập hợp vào được chi phí để tính giá thành cho SP C trong kỳ là ok, còn không thì không được vì phần mềm chỉ làm theo quy trình chung (phải xuất kho cho sản xuất).
Tiếc là mình không làm theo TT133 nên chẳng có kinh nghiệm thực tế gì cả.
Chúc bạn thành công.