hỏi về mục tổng hợp / nghiệp vụ khác

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

YingYing

Anh chị cho em hỏi công ty em mua giỏ quà tết về tặng trực tiếp cho nhân viên không qua kho .Giá mua bằng giá xuất tặng 10 giỏ quà đơn giá 1 triệu, thuế suất 10% và không có đăng ký với sở công thương
em muốn làm ở mục chứng từ nghiệp vụ khác được không ?
Hạch toán như sau ạ:
N 642: 11 triệu
N1331: 1 triệu
C111: 11 triệu
C 3331: 1 triệu
Và em cũng thắc mắc trong misa mình có thể hạch toán 3N 2C phải không ạ, tức là nhiều nợ nhiều có vẫn được đúng ko ạ?
Và phần tab thuế ở mục chứng từ nghiệp vụ khác tại sao mình phải khai thêm mục thuế và bên hàng tiền phải khai giống y vậy , em ko hiểu lắm về ý nghĩa 2 lần khai như vậy, vì em sợ có bị trùng không ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Anh chị cho em hỏi công ty em mua giỏ quà tết về tặng trực tiếp cho nhân viên không qua kho .Giá mua bằng giá xuất tặng 10 giỏ quà đơn giá 1 triệu, thuế suất 10% và không có đăng ký với sở công thương
em muốn làm ở mục chứng từ nghiệp vụ khác được không ?
Hạch toán như sau ạ:
N 642: 11 triệu
N1331: 1 triệu
C111: 11 triệu
C 3331: 1 triệu
Và em cũng thắc mắc trong misa mình có thể hạch toán 3N 2C phải không ạ, tức là nhiều nợ nhiều có vẫn được đúng ko ạ?
Và phần tab thuế ở mục chứng từ nghiệp vụ khác tại sao mình phải khai thêm mục thuế và bên hàng tiền phải khai giống y vậy , em ko hiểu lắm về ý nghĩa 2 lần khai như vậy, vì em sợ có bị trùng không ?
Thưa Quý khách hàng!
MISA xin trả lời vấn đề này như sau:
1.1. Khi mua hàng về:
Vào Nghiệp vụ/ Mua hàng/ Mua hàng hóa, dịch vụ, Chọn loại Mua hàng nhập kho kèm hóa đơn. Tab hàng tiền Hạch toán Nợ TK 156 / Có TK 111, 331...Sau đó sang bên Tab Thuế khai báo đầy đủ thông tin để lên bảng kê thuế đầu vào ( Số hóa đơn, nhóm HHDV....)

1.2. Khi xuất hàng biếu tặng:
Hàng hóa dùng để biếu tặng không đăng ký với Sở công thương: DN xuất hóa đơn và phải tính thuế GTGT (theo quy định Tại Khoản 5, điều 7, Thông tư 219/2013/TT-BTC) và giá tính thuế là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương ( Theo quy định tại Khoản 3, điều 7, Thông tư 219/2013/TT-BTC)
- Bước 1: Vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Xuất hóa đơn : Khai báo thông tin để in hóa đơn và lên bảng kê bán ra
- Bước 2: Vào Nghiệp vụ/ Kho/ Xuất kho, chọn loại là Xuất khác:
Hạch toán Nợ 641,642 / Có TK 155, 156
- Bước 3: Vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác:
Tab Hạch toán : Nợ 133/ Có TK 33311
(Tham khảo điều 91, mục h theo thông tư 200)

1.3 Khi hạch toán trong MISA thì vẫn phải theo quy tắc hạch toán kế toán tức là những TK có phát sinh đối ứng thì vẫn phải hạch toán cả bên nợ và có trừ các TK ghi đơn ví dụ 002, 007...

1.4 Khi khai báo ở các phân hệ như phiếu thu, chi, ủy nhiệm chi, thu tiền gửi, chứng từ nghiệp vụ khác nếu có phát sinh thuế thì cần phải hạch toán cả ở tab hạch toán và tab thuế
Ví dụ tab hạch toán: Nợ 642/C331: 1000.000đ
Nợ 1331/C331 : 100.000đ => để ghi nhận vào sổ cái​
Và qua tab thuế ghi nhân % thuế, số hóa đơn, ngày hóa đơn=> chỉ để kê lên bảng kê vì nếu chỉ hạch toán ở tab thuế thì sẽ dẫn đến trường hợp sổ thuế và sổ cái 133 lệch
Trân trọng!

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Chào chị, chị ở mục 1.1 Mua hàng, chị chọn luôn mua hàng không qua kho hạch toán luôn Nợ TK chi phí/ Có TK 331, 111, 112. Và bỏ qua bước 2 của mục 1.2 ở trên

YingYing

B1: vào mua hàng / chứng từ mua hàng khai báo tab hàng tiền: N642, C111. , và qua tab thuế khai báo N1331 C111
B2: vào tổng hợp/ nghiệp vụ khác: tab hạch toán: N1331, C33311: , và sang tab thuế mình chỉ khai báo TK 33311: tiền thuế, thuế suât , và thông tin hóa đơn .
phải ko chị ?

Trương Hạnh

Well-Known Member
B1: vào mua hàng / chứng từ mua hàng khai báo tab hàng tiền: N642, C111. , và qua tab thuế khai báo N1331 C111
B2: vào tổng hợp/ nghiệp vụ khác: tab hạch toán: N1331, C33311: , và sang tab thuế mình chỉ khai báo TK 33311: tiền thuế, thuế suât , và thông tin hóa đơn .
phải ko chị ?
thưa chị!
B1: vào mua hàng / chứng từ mua hàng khai báo tab hàng tiền: N642, C111. , và qua tab thuế khai báo N1331 C111=> đúng
B2: vào tổng hợp/ nghiệp vụ khác: tab hạch toán: N1331/ C33311=> đây là bút toán khấu trừ thuế nên không cần làm bên tab thuế ạ
Trân trọng!

YingYing

vâng chị, nhưng làm vậy em lại ko thấy VAT đầu ra 33311 được đưa lên bảng kê thuế bán ra ?
Vì bên em ko đăng ký sở công thương nên phải chịu thuế đầu ra, tức là phải đưa lên bảng kê mới hợp lý .

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa chị, ở đây không thấy chị làm bước 1 (mục 1.2) là vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Xuất hóa đơn : Khai báo thông tin để in hóa đơn và lên bảng kê bán ra
Còn bút toán Bước 3: Vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác: Tab Hạch toán: Nợ 133/ Có TK 33311, tab thuế khai báo thông tin hóa đơn bán ra xuất ở bước 1, nhưng để kê thêm trên bảng kê mua vào nhé
Trên đây chỉ là gợi ý cách hạch toán, chị nên tìm hiểu thêm về bút toán nhé
Chị tham khảo thêm hướng dẫn sau: http://help.misasme2017.misa.vn/ban_hang_khuyen_mai_khong_kem_dieu_kien.htm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.