Hướng dẫn hạch toán truy thu và nộp thuế

Thảo luận trong 'MISA SME.NET 2017' bắt đầu bởi bùi thị huỳnh trân, 10/9/18.

1. Bên em sau khi quyết toán xong phát sinh các tiểu mục truy thu - nộp thuế GTGT $ TNDN anh/chị hướng dẫn giúp em cách hạch toán trên phần mềm Misa với ạ.
    Em cảm ơn.

2. Bên em hạch toán theo tt 133 ạ

3. Nguyễn Thị Ngọc

Nguyễn Thị Ngọc Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa Quý Khách hàng
    - Hạch toán truy thu Anh/Chị tham khảo hướng dẫn sau: http://ketoanthienung.vn/cach-hach-toan-cac-khoan-nop-phat-thue-truy-nop-thue.htm
    - Bút toán xác định số truy thu: Vào Nghiệp vụ\ Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác.
    - Bút toán nộp thuế truy thu: Vào Nghiệp vụ\ Quỹ hoặc Ngân hàng\Nộp thuế để nộp nhé.
    Trân trọng!

4. Em cũng có xem hướng dẫn đợt trước của bên mình em thấy đưa vô tài khoản 811 sao bài này 4211 vậy ạ. E ko hiểu chổ này chin giải thích giúp em nha.

5. Chi phí nộp phạt là chí phí ko được trừ khi xác định két quả kinh doanh cho em hỏi trong misa làm như thế nào để hiểu được ạ

6. Nguyễn Thị Ngọc

Nguyễn Thị Ngọc Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa Quý Khách hàng
    Trường hợp nộp tiền nộp phạt, tiền chậm nộp thuế sẽ đưa vào 811 nhé. Trên chứng từ nghiệp vụ khác sẽ có nút tích Chi phí Không hợp lý. Anh/Chị tích vô ô này Phần mềm sẽ tự loại ra trên báo cáo quyết toán thuế TNDN.
    Truy thu thuế sẽ đưa vào 421 ạ.
    Trường hợp nộp tiền nộp phạt, tiền chậm nộp thuế
    Trân trọng cám ơn!

7. nhatruc2015

nhatruc2015 Member

anh chị cho e hỏi e vào NVK hạch toán truy thu thuế gtgt N4211/C33311,tiền nộp chậm N811/C3339, sau đó vào ngân hàng nộp tiền N33311/C1121, N3339/C1121 đúng không ạ. Em vào kiểm tra đối chiếu chứng từ thì nó báo như vậy là sao ạ upload_2020-3-18_14-50-58.

8. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    Th chênh lệch với những loại chứng từ này đơn vị bỏ qua cảnh báo này nhé, nó không ảnh hưởng số liệu đơn vị ạ, chỉ là cảnh báo thôi không sai gì nhé, nên đơn vị có thể bỏ qua ạ
    trân trọng

Bài viết liên quan: Hướng dẫn
Diễn đàn Tiêu đề Date
MISA SME.NET 2017 HƯỚNG DẪN TÍNH GIÁ THÀNH THEO PHƯƠNG PHÁP TỶ LỆ 21/3/20
MISA SME.NET 2017 Xin Link hướng dẫn và cách hạch toán ktoan công ty du lịch 5/8/19
MISA SME.NET 2017 hướng dẫn cách tính giá thành khi có tài khoản 154 dở dang 21/6/19
MISA SME.NET 2017 Bộ Video Hướng dẫn Quyết toán MISA SME 25/2/19
MISA SME.NET 2017 Hướng dẫn kết xuất số lượng nhập kho 12/12/18