Hướng dẫn về tiêu thức chữ ký điện tử của người mua trên hóa đơn điện tử

Thảo luận trong 'Hỏi về Hóa đơn điện tử' bắt đầu bởi Thúy Hằng 0106, 3/4/19.

?

Hướng dẫn về tiêu thức chữ ký điện tử của người mua trên hóa đơn điện tử

  1. tiêu thức chữ ký điện tử của người mua trên hóa đơn điện tử

    0 phiếu
    0.0%
  2. hóa đơn điện tử có nhất thiết phải có chữ ký điện tử của người mua không?

    0 phiếu
    0.0%
  1. Thúy Hằng 0106

    Thúy Hằng 0106 New Member

    Theo quy định của Bộ Tài chính thì tiêu thức chữ ký người mua trên hóa đơn là một trong những tiêu thức bắt buộc phải có, tuy nhiên tùy từng trường hợp doanh nghiệp và tùy theo nghiệp vụ đặc thù của doanh nghiệp thì Bộ Tài chính có thể xem xét miễn tiêu thức này trên hóa đơn.

    Chính vì vậy Bộ Tài chính đã quyết định ban hành Công văn 2402/BTC – TCT để hướng dẫn các doanh nghiệp trong trường hợp muốn miễn tiêu thức chữ ký người mua trên hóa đơn điện tử.

    [​IMG]

    Công văn 2402/BTC – TCT: Hướng dẫn về tiêu thức chữ ký điện tử của người mua trên hóa đơn điện tử

    Tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ sửa đổi Khoản 5 Điều 5 Nghị đinh số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định:

    “5. Tổ chức kinh doanh có thể đồng thời cùng lúc sử dụng nhiều hình thức hóa đơn khác nhau. Nhà nước khuyến khích hình thức hóa đơn điện tử.”

    Tại Điểm e Khoản 1 và Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 32/2011/TT-BTC ngày 14/03/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về nội dung của HĐĐT:

    “1. Hóa đơn điện tử phải có các nội dung sau: …

    e) Chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật của người bán; ngày, tháng năm lập và gửi hóa đơn. Chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật của người mua trong trường hợp người mua là đơn vị kế toán.…

    2. Một số trường hợp hóa đơn điện tử không có đầy đủ các nội dung bắt buộc được thực hiện theo hướng dẫn riêng của Bộ Tài chính”.

    Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp người mua không phải là đơn vị kế toán hoặc là đơn vị kế toán nếu có các hồ sơ, chứng từ chứng minh việc cung cấp hàng hóa, dịch vụ giữa người bán với người mua như:

    • Hợp đồng kinh tế
    • Phiếu xuất kho
    • Biên bản giao nhận hàng hóa
    • Biên nhận thanh toán, phiếu thu,…
    thì người bán lập hóa đơn điện tử cho người mua theo quy định, trên hóa đơn điện tử không nhất thiết phải có chữ ký điện tử của người mua. Bộ Tài chính giao Cục Thuế xem xét từng trường hợp phát sinh cụ thể và Điều kiện đáp ứng của doanh nghiệp để hướng dẫn việc miễn tiêu thức chữ ký điện tử của người mua trên hóa đơn điện tử.

    >> Ngày lập Hóa đơn điện tử khác với ngày ký hóa đơn có được xem là hợp lệ?
    >> Hóa đơn điện tử có cần đóng dấu và chữ ký không?
    >> Không bắt buộc phải có chữ ký của người mua hàng trên hóa đơn điện tử

    Phần mềm hóa đơn điện tử meInvoice.vn là sản phẩm của MISA – Đơn vị hàng đầu Việt Nam với 25 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực phát triển phần mềm kế toán, hoá đơn điện tử, kê khai thuế,… cho hơn 200.000 tổ chức và hàng triệu cá nhân.

    Anh chị like Fanpage: Hóa đơn điện tử MISA để cập nhật tin tức mới nhất về HĐĐT nhé! https://www.facebook.com/meInvoice.vn/
    Nhận 500 hóa đơn MIỄN PHÍ: http://bit.ly/tang-500-hoa-don
     
Bài viết liên quan: Hướng dẫn
Diễn đàn Tiêu đề Date
Hỏi về Hóa đơn điện tử Dự thảo Thông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định 119/2018/NĐ-CP 31/1/19
Hỏi về Hóa đơn điện tử Hướng dẫn kiểm tra Hóa đơn điện tử có mã xác thực 31/1/19
Hỏi về Hóa đơn điện tử Hướng dẫn quản lý, sử dụng Hóa đơn điện tử 16/1/19
Hỏi về Hóa đơn điện tử Những câu hỏi thường gặp về hóa đơn điện tử (phần 1) 3/11/18
Hỏi về Hóa đơn điện tử Các lỗi thường gặp khi chọn chữ ký số để phát hành hóa đơn điện tử 24/7/18

Chia sẻ trang này