In bảng kê bán ra mua vào trên misa

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Chào anh/chị, anh/chị có thể vào phân hệ Thuế để lập bảng kê sau đó ấn In
Hoặc vào Báo cáo/Thuế/ Tìm đến các báo cáo cần xem để in nhé

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Chị cho em hỏi với ạ!
1. Khi tạo mã thành phẩm em đã lập định mức tiêu hao nguyên vật liệu
Vậy tại sao khi tính giá thành theo PHƯƠNG PHÁP TỶ LỆ lại phải lập định mức giá thành ( ở bước 7 hướng dẫn ạ)
Không làm bước này thì có ảnh hưởng gì đến giá thành không ạ!
2. Công ty em làm theo lệnh sản xuất. Cuối tháng SPDD hầu như là không có, vậy em để bàng 0 hết có được k ạ.
3.Em tính giá thành phân bước, tính giá thành theo tỷ lệ, vậy vẫn tính bình thường phải không ạ!
Em cảm ơn chị!

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chị cho em hỏi với ạ!
1. Khi tạo mã thành phẩm em đã lập định mức tiêu hao nguyên vật liệu
Vậy tại sao khi tính giá thành theo PHƯƠNG PHÁP TỶ LỆ lại phải lập định mức giá thành ( ở bước 7 hướng dẫn ạ)
Không làm bước này thì có ảnh hưởng gì đến giá thành không ạ!
2. Công ty em làm theo lệnh sản xuất. Cuối tháng SPDD hầu như là không có, vậy em để bàng 0 hết có được k ạ.
3.Em tính giá thành phân bước, tính giá thành theo tỷ lệ, vậy vẫn tính bình thường phải không ạ!
Em cảm ơn chị!
Dạ thưa anh chị!
Về vấn đề 1, Khi tạo mã thành phẩm anh chị đã lập định mức tiêu hao nguyên vật liệu, đây chỉ là định mức nguyên vật liệu xuất kho, còn khai báo định mức giá thành là định mức ngoài nguyên vật liệu ra còn có các chi phí khác, dùng làm căn cứ tính hệ số/ tỷ lệ các thành phẩm trong phân xưởng để tính giá thành từng thành phẩm.
Vấn đề 2, nếu cuối kỳ tính giá thành anh chị không có dở dang, đã nhập kho thành phẩm đầy đủ thì dở dang cuối kỳ = 0 là đúng.
Vấn đề 3, hiện tại giá thành của mình có nhiều giai đoạn có Bán thành phẩm thì vẫn tính giá thành theo tỷ lệ vẫn được bình thường ạ.
Trân trọng!