Kê khai thiếu hóa đơn đầu vào

Em chào a chị ạ.
Quý 4/2019 e đã nộp tờ khai thuế GTGT, nay mới phát hiện e nhập thiêu 1 hóa đơn tháng 8, 1 hóa đơn tháng 9 (công ty em là công ty sản xuất). Vậy giờ e nhập 2 hóa đơn thiếu này bình thường: vô mua hàng nhập hóa đơn, ngày chứng từ e ghi ngày trên hóa đơn còn ngày hạch toán e ghi ngày nào của quý 4 cũng được phải không ạ?. Và e sẽ lập tờ khai bổ sung như thế nào ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em chào a chị ạ.
Quý 4/2019 e đã nộp tờ khai thuế GTGT, nay mới phát hiện e nhập thiêu 1 hóa đơn tháng 8, 1 hóa đơn tháng 9 (công ty em là công ty sản xuất). Vậy giờ e nhập 2 hóa đơn thiếu này bình thường: vô mua hàng nhập hóa đơn, ngày chứng từ e ghi ngày trên hóa đơn còn ngày hạch toán e ghi ngày nào của quý 4 cũng được phải không ạ?. Và e sẽ lập tờ khai bổ sung như thế nào ạ?
Thưa anh/chị
Hóa đơn đầu vào không bị giới hạn kê khai nên mình vẫn có thể kê khai ở quý tiếp theo được nhé,ngày hạch toán thì vẫn là ngày mình ghi nhận đó, vì cái này minh kê khai thiếu thôi còn chi phí mình vẫn ghi nhận vào cái tháng mình mua, nên đơn vị chỉ cần nhập bổ sung hóa đơn rồi kê khai ở quý tiếp theo là được nhé

Thưa anh/chị
Hóa đơn đầu vào không bị giới hạn kê khai nên mình vẫn có thể kê khai ở quý tiếp theo được nhé,ngày hạch toán thì vẫn là ngày mình ghi nhận đó, vì cái này minh kê khai thiếu thôi còn chi phí mình vẫn ghi nhận vào cái tháng mình mua, nên đơn vị chỉ cần nhập bổ sung hóa đơn rồi kê khai ở quý tiếp theo là được nhé
View attachment 9986
Nghĩa là giờ e nhập 2 HĐ thiếu bình thường, không cần làm tờ khai bổ sung. Qua quý 1/2020 mới tích chọn 2 hđ đó vào tờ khai hả chị?

Thưa anh/chị
View attachment 9986
chị cho e hỏi thêm là "chi phí mình vẫn ghi nhận vào cái tháng mình mua" nghĩa là mình nhập hàng ngày nào thì mình ghi ngày đó hả chị?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
chị cho e hỏi thêm là "chi phí mình vẫn ghi nhận vào cái tháng mình mua" nghĩa là mình nhập hàng ngày nào thì mình ghi ngày đó hả chị?
Thưa anh/chị
Ngày hóa đơn vãn để đúng ngày c mua hàng còn ngày hạch toán là ngày hạch toán chị ghi nhận là ngày hóa đơn luôn nhé,vì chi phí đó đơn vị vẫn ghi nhận vào lúc nhận hóa đơn đơn vị k kê khai là do sót hóa đơn thôi nhé
Trân trọng

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

buithehan

Thưa anh/chị
Ngày hóa đơn vãn để đúng ngày c mua hàng còn ngày hạch toán là ngày hạch toán chị ghi nhận là ngày hóa đơn luôn nhé,vì chi phí đó đơn vị vẫn ghi nhận vào lúc nhận hóa đơn đơn vị k kê khai là do sót hóa đơn thôi nhé
Trân trọng
Chị ơi chi phi nó ghi nhận theo ngày hạch toán luôn chứ không ghi nhận vào ngày nhận hóa đơn ạ , ... ví dụ hóa đơn tháng 7 nhưng khai tháng 8 ( ngày hạch toán sẽ ghi tháng 8 ) .... thì chi phí của hđ đó cũng chạy vào tháng 8 ... trong khi hàng hóa mua về đã dùng từ tháng 7 vì không lưu kho ... vậy có cách nào để chạy chi phí theo đúng ngày hđ không ạ

Sửa lần cuối:
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em chào a chị ạ.
Thưa anh/chị
đơn vị tham khảo tài liệu sau nhé:https://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-cach-ke-khai-bo-sung-dieu-chinh-thue-gtgt.16061/