Khai báo CCDC đầu kỳ

cho mình hỏi tí là mình có nghiệp vụ công cụ dụng cụ năm trước chưa phân bổ hết,năm này mình tiếp tục ghi tăng giá trị còn lại và phân bổ số tháng còn lại nhưng khi vào kiểm tra sổ sách chứng từ thì thấy hiển thị thông báo" ccdc đã ghi tăng nhưng chưa hạch toán chứng từ hoặc do chưa chọn nguồn gốc hình thành có thể dẫn đến chênh lệch sổ cái tài khoản chi phí trả trước và sổ theo dõi chi phí trả trước"
mình nói thêm là năm trước bên mình chưa sử dụng misa
thứ 2 là mình muốn hỏi: có cách nào để cùng một lúc đều ghi một nghiệp vụ vào kho và thủ kho ,tiền mặt và thủ quỹ k ạ
vì mình làm mà khi kiểm tra số liệu thì số ghi trên sổ kế toán và số ghi trên sổ quỹ ,sổ kho bị chênh lệch
cảm ơn misa!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vấn đề 1: CCDC đầu kỳ
Quý khách hàng vui lòng tham khảo hướng dẫn khai báo CCDC đầu kỳ xem quý khách hàng đã khai báo đúng chưa nhé:
Vấn đề 2: Kho và thủ kho ghi sổ đồng thời, quỹ và thủ quỹ ghi sổ đồng thời
Tại đơn vị quý khách hàng không có thủ kho, thủ quỹ riêng thì quý khách hàng bỏ tích "thủ kho có tham gia hệ thống" và "thủ quỹ có tham gia hệ thống" để phần mềm tự động ghi sổ sổ kho và sổ quỹ nhé: Vào Hệ thống/tùy chọn/tùy chọn chung/Bỏ tích như ảnh nhé.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Luu Chi Cuong

Xin hỏi: mình có nghiệp vụ CCDC năm trước chưa phân bổ hết,năm này mình tiếp tục ghi tăng giá trị còn lại và phân bổ số tháng.
Mình nhập danh mục CCDC vào từ file Exel,khi vào kiểm tra sổ ccdc đã ghi tăng, nhưng khi làm thủ tục xuất kho sử dụng (N242 C153) thì không thấy CCDC xuất hiện trong kho? (Bên mình năm trước chưa sử dụng misa)
Vậy hướng dẫn mình cách xử lý>
Xin cảm ơn!

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng!
CCDC năm trước đã sử dụng thì tức là năm trước đã làm xuất kho đưa vào sử dụng chứ ko còn tồn trong kho CCDC đúng không ạ?
Vì vậy năm nay không lập PXK ạ.
Trân trọng cảm ơn!

Luu Chi Cuong

Dear Trần Yến Chi!
Mình hiểu vấn đề như bạn reply, nhưng mình muốn hạch toán bút toán No 242 có 153 thì phải vào phân hệ nào???
Năm trước mình chưa sử dụng Misa, nên số tồn kho CCDC là nhập khẩu số liệu vào Misa
Xin cảm ơn!

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng!
Bút toán Quý khách đang định hach toán bình thường sẽ vào Nghiệp vụ / Kho / Xuất kho lập.
Tuy nhiên để xuất kho được Quý khách cần khai báo tồn kho đầu kỳ ở Nghiệp vụ/ Nhập số dư đầu kỳ/ Tab Tồn kho khai báo số lượng tồn kho.
Tuy nhiêu nếu quý khách không khai báo số lượng tồn kho chỉ mục đích hạch toán kế toán Quý khách có thể làm ở Chứng từ nghiệp vụ khác.
Trân trọng cảm ơn!

Luu Chi Cuong

Vấn đề: mình đã khai báo CCDC tồn kho trên file mẫu và nhập khẩu vào Misa. Kiểm tra Sổ theo dõi CCDC thì có, nhưng trên Sổ kho thì không có CCDC nào, do đó không hạch toán bình thường là: Nghiệp vụ / Kho / Xuất kho. Vì thế, mình lại hạch toán bút toán No 242 có 153 ở Chứng từ nghiệp vụ khác, thì phần mềm lại báo lỗi lệch giữa Sổ cái và Sổ kho.
Xin hỏi tại sao số liệu nhập khẩu CCDC không vào kho? Xử lý?

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ thưa quý khách hàng!
Sổ theo dõi CCDC và sổ kho trên phần mềm đang tách làm 2 sổ khác nhau nên cách lấy số liệu cũng khác nhau!
- Sổ theo dõi CCDC là lấy số liệu trong phần khai báo công cụ dụng cụ trên tab công cụ dụng cụ là phân hệ mà quý khách đang nhập khẩu excel vào phần mềm.
- Nhưng sổ kho thì liên quan phân hệ kho nên chỉ lấy phát sinh liên quan đến phân hệ kho còn khai báo trên tab công cụ dụng cụ thì không lấy lên được số liệu của sổ kho!
Hơn nữa bản chất CCDC khi đã xuất kho ra sử dụng thì không còn tồn trên kho nữa vì e đang hiểu là chị nhập tồn kho CCDC tức là các CCDC đã xuất dùng năm trước
Hiện tại cách xử lý trên phần mềm đối với trường hợp thêm mới công cụ dụng cụ trong năm phải làm 2 bước:
Bước 1: Vào phân hệ kho -> Xuất kho đối với công cụ dụng cụ còn đang tồn chưa xuất dùng
Bước 2: Vào tab công cụ dụng cụ ghi tăng công cụ dụng!
Trân trọng cám ơn!

Thanh Lịch

Xin hỏi: CCDC mua về nhập kho chưa sử dụng tháng 7 , tháng 10 mang ra sử dụng ( tháng 10 công ty mới sử dụng phần mềm ) , phân bổ là 1 tháng, nhưng t không hiểu tại sao nhập số dư đầu kì theo mẫu nhưng khi xem lại nó bảo đã phân bổ hết.

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị,
Anh/Chị vào dữ liệu đang làm việc và sau đó Tệp\Thông tin dữ liệu, kiểm tra giúp em xem "Ngày bắt đầu" trên dữ liệu đang là ngày nào?
Đồng thời nếu phân bổ 1 tháng thì đơn vị đưa luôn vào chi phí, không cần treo qua CCDC để phân bổ nhé.
Em cảm ơn!