Khai báo số dư đầu kì chi tiết của 341

hvhuy

Member
Xin chào admin, hôm bữa e có làm theo hướng dẫn theo dõi các khoản vay theo nhà cung cấp theo hướng dẫn này:
Về tác nghiệp trên phần mềm, để theo dõi từng khế ước, anh/chị làm các bước:
1. Vào Danh mục\Tài khoản\Hệ thống tài khoản và tích TK 341 chi tiết theo Đối tượng (Nhà cung cấp)
2. Vào Danh mục\Đối tượng\Nhà cung cấp: Khai báo mỗi khế ước vay là 1 đối tượng.
3. Khi hạch toán liên quan đến TK 341 anh/chị chọn Đối tượng là các khế ước vay trên.

Nhưng có một vấn đề là số dư kì trước chuyển sang của 341 sẽ nhập ở đâu. Vào nhà cung cấp khai báo, khi in chi tiết tiền vay ko hiển thị số dư đầu kì của khế ước đó. Nhập số dư đầu kì vào 341 thì lại không có chi tiết của khế ước

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Xin chào admin, hôm bữa e có làm theo hướng dẫn theo dõi các khoản vay theo nhà cung cấp theo hướng dẫn này:
Về tác nghiệp trên phần mềm, để theo dõi từng khế ước, anh/chị làm các bước:
1. Vào Danh mục\Tài khoản\Hệ thống tài khoản và tích TK 341 chi tiết theo Đối tượng (Nhà cung cấp)
2. Vào Danh mục\Đối tượng\Nhà cung cấp: Khai báo mỗi khế ước vay là 1 đối tượng.
3. Khi hạch toán liên quan đến TK 341 anh/chị chọn Đối tượng là các khế ước vay trên.

Nhưng có một vấn đề là số dư kì trước chuyển sang của 341 sẽ nhập ở đâu. Vào nhà cung cấp khai báo, khi in chi tiết tiền vay ko hiển thị số dư đầu kì của khế ước đó. Nhập số dư đầu kì vào 341 thì lại không có chi tiết của khế ước
Thưa Quý khách hàng
- Trường hợp 1 NCC tương ứng 1 khế ước vay anh/chị theo dõi như trên. Khi nhập số dư đầu kỳ anh/chị tiến hành vào nghiệp vụ\nhập số dư ban đầu\nhập tại tab công nợ nhà cung cấp tương ứng 341 nhé.
- Trường hợp 1 NCC phát sinh nhiều khế ước vay anh/chị có thể theo dõi bằng cách:
Vào nghiệp vụ\Mua hàng\Hợp đồng mua\Khai báo 1 hợp đồng mua tương ứng 1 khế ước.
Khi phát sinh vay 341 đồng thời anh/chị chọn đối tượng NCC và hợp đồng mua.
Để xem phát sinh công nợ 341 theo từng NCC và từng hợp đồng anh/chị vào báo cáo\Mua hàng\Tổng hợp công nợ phải trả NCC\Chọn chi tiết theo Hợp đồng mua.
Đối với số dư đầu kỳ: khi vào tab công nợ NCC anh/chị tiến hành chọn nhập chi tiết công nợ\Tại đây tiến hành nhập chi tiết theo từng hợp đồng mua.
Trân trọng cám ơn!

Đính kèm

hvhuy

Member
Thưa Quý khách hàng
- Trường hợp 1 NCC tương ứng 1 khế ước vay anh/chị theo dõi như trên. Khi nhập số dư đầu kỳ anh/chị tiến hành vào nghiệp vụ\nhập số dư ban đầu\nhập tại tab công nợ nhà cung cấp tương ứng 341 nhé.
- Trường hợp 1 NCC phát sinh nhiều khế ước vay anh/chị có thể theo dõi bằng cách:
Vào nghiệp vụ\Mua hàng\Hợp đồng mua\Khai báo 1 hợp đồng mua tương ứng 1 khế ước.
Khi phát sinh vay 341 đồng thời anh/chị chọn đối tượng NCC và hợp đồng mua.
Để xem phát sinh công nợ 341 theo từng NCC và từng hợp đồng anh/chị vào báo cáo\Mua hàng\Tổng hợp công nợ phải trả NCC\Chọn chi tiết theo Hợp đồng mua.
Đối với số dư đầu kỳ: khi vào tab công nợ NCC anh/chị tiến hành chọn nhập chi tiết công nợ\Tại đây tiến hành nhập chi tiết theo từng hợp đồng mua.
Trân trọng cám ơn!
Hi ad, bên mình 1 ncc chỉ ps 1 khế ước thôi, nhưng vấn đề là kho vào nhập số dư ban đầu thì khi in sổ chi tiết, số tiền không ghi nhận ở số dư đầu kì. Hình 1 là khi khai báo đầu kì, và hình hai là sổ chi tiết tiền vay

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Hi ad, bên mình 1 ncc chỉ ps 1 khế ước thôi, nhưng vấn đề là kho vào nhập số dư ban đầu thì khi in sổ chi tiết, số tiền không ghi nhận ở số dư đầu kì. Hình 1 là khi khai báo đầu kì, và hình hai là sổ chi tiết tiền vay
Thưa Quý khách hàng
MISA thấy trên hình nhập số dư đầu kỳ anh/chị đang nhập trên TK 331.
Anh/chị tiến hành sửa lại nhập số dư trên 341 là được nhé.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
chào bạn,
Mình xem qua 2 sổ của bạn thấy số dư đầu không có là đúng rồi.
Bạn nhập số dư đầu kỳ trênTK 331, xem sổ TK341 sao thấy số dư được.
Vê việc nhâp số dư đầu kỳ, mình xin góp ý là số dư đó vẫn gắn với 1 khế ước nào đó nên bạn tìm lại quá khứ và khai mã khế ước đó sau nhập số dư đầu kỳ vào là theo dõi được thôi (theo dõi vậy là chuẩn nhất vì ngay trên khế ước đó có thông tin rất quan trọng là ngày đáo hạn, bạn theo dõi theo khế ước tuy có phải khai nhiều mã nhưng riêng biệt ra từng cái dễ kiểm tra ngày đáo hạn. Mình khai mã theo đối tượng vay khi nhập chứng từ phát sinh nhiều khế ước trên 1 mã nhiều lúc kiểm tra cúng khá mất thời gian)
Chúc bạn thành công.

hvhuy

Member
Thưa Quý khách hàng
MISA thấy trên hình nhập số dư đầu kỳ anh/chị đang nhập trên TK 331.
Anh/chị tiến hành sửa lại nhập số dư trên 341 là được nhé.
Trân trọng cám ơn!
Misa ơi nhưng nếu nhập bên 341 thì không mở được chi tiết các khoản vay để nhập đúng chi tiết khoản vay đó

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa ơi nhưng nếu nhập bên 341 thì không mở được chi tiết các khoản vay để nhập đúng chi tiết khoản vay đó
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị giúp em vào danh mục\Tài khoản\Hệ thống tài khoản\Tìm đến TK 341\ tích đúp\ tích chọn chi tiết theo đối tượng sau đó vào số dư đầu kỳ để nhập lại số dư nhé.
Trân trọng cám ơn!

hvhuy

Member
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị giúp em vào danh mục\Tài khoản\Hệ thống tài khoản\Tìm đến TK 341\ tích đúp\ tích chọn chi tiết theo đối tượng sau đó vào số dư đầu kỳ để nhập lại số dư nhé.
Trân trọng cám ơn!
Bước này mình đã làm ban đầu rồi nhưng vào nhập sô dư ko đc, cho mình hỏi tích tk 341 rồi có cần tích thêm 3411 ko

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Bước này mình đã làm ban đầu rồi nhưng vào nhập sô dư ko đc, cho mình hỏi tích tk 341 rồi có cần tích thêm 3411 ko
Thưa Quý khách hàng
Nguyên tắc nếu có tiết khoản thì mình sẽ hạch toán đến tiết khoản thấp nhất nhé nên mình cần tích chọn 3411 và theo dõi công nợ trên 3411 giúp em nhé.
Trân trọng cám ơn!

hvhuy

Member
Nếu vậy MISA có thể cho mình hỏi khi mình chọn 341 theo đối tượng thì được, còn 3411 thì lại báo lỗi có số dư đầu kì. mặc dù mình chưa nhập bất cứ dòng đầu kì nào

Đính kèm

• 33.7 KB Lượt xem: 5,397

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị vào nghiệp vụ\Nhập số dư đầu kỳ\Chọn đến TK 3411 xem đã có số dư chưa nhé.
Nếu chưa có nhưng không tích chọn được anh/chị gửi em ID và pass Ultraviewer gửi vào [email protected], đính kèm link forum để em hỗ trợ ạ.
Trân trọng cám ơn!

hvhuy

Member
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị vào nghiệp vụ\Nhập số dư đầu kỳ\Chọn đến TK 3411 xem đã có số dư chưa nhé.
Nếu chưa có nhưng không tích chọn được anh/chị gửi em ID và pass Ultraviewer gửi vào [email protected], đính kèm link forum để em hỗ trợ ạ.
Trân trọng cám ơn!
Mình đã gửi mail rồi, giúp mình với

duyenpham

Thưa Quý khách hàng
Trân trọng cám ơn!
Em cũng bị trường hợp giống vậy ạ,không thể tích chọn TK 3411 theo dõi theo đối tượng được ạ,nhờ bên Misa hỗ trợ sửa lỗi giúp em.Cám ơn nhiều.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Em cũng bị trường hợp giống vậy ạ,không thể tích chọn TK 3411 theo dõi theo đối tượng được ạ,nhờ bên Misa hỗ trợ sửa lỗi giúp em.Cám ơn nhiều.
Thưa Quý khách hàng
Mình tích chọn chi tiết theo đối tượng thì Phần mềm báo lỗi gì ạ. Mình đính kèm lỗi chi tiết để MISA hỗ trợ nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA

Phần mềm báo lỗi TK 3411 đã có số dư,mà em không nhập số dư nào hết ạ
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị vào nghiệp vụ\Nhập số dư ban đầu\Tìm đến TK 3411\ Tích chuột phải\ Xoá số dư \ Sau đó tiến hành quay lại danh mục tích chọn chi tiết theo và nhập lại số dư đầu kỳ tương ứng nhé.
Trân trọng cám ơn!

duyenpham

Thưa Quý khách hàng
Anh/chị vào nghiệp vụ\Nhập số dư ban đầu\Tìm đến TK 3411\ Tích chuột phải\ Xoá số dư \ Sau đó tiến hành quay lại danh mục tích chọn chi tiết theo và nhập lại số dư đầu kỳ tương ứng nhé.
Trân trọng cám ơn!
Dạ TK 3411 của em không có số dư ạ,mà em làm theo hướng dẫn vẫn không được ạ.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ TK 3411 của em không có số dư ạ,mà em làm theo hướng dẫn vẫn không được ạ.
Thưa Quý khách hàng
MISA đã hỗ trợ xong cho anh/chị
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.

duyenpham

Thưa Quý khách hàng
MISA đã hỗ trợ xong cho anh/chị
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Sao phần mềm của em đối với một số tài khoản cũng bị lỗi giống TK 3411 vậy chị.
Không chọn được chi tiết theo đối tượng, TK 3386
Em nhờ chị hướng dẫn em sửa lỗi này được không ạ?

Sửa lần cuối: