Khấu hao TSCD

Chào cả nhà
Mình có trường hợp này mong cả nhà giúp đỡ ạ
Cty mình làm bên vận tải hàng hóa, có tài sản là xe đầu kéo, bên mình đã bán TS này và thuê lại của bên MUA
Mình không rõ về cách hạch toán khấu hao TS này trong trường hợp này
Ngày 1 bên mình thuê lại TS này, với thời hạn thuê 36 tháng, mình đã thiết lập thông tin khấu hao về TS thuê này
Đến ngày 15 bên mình đã trả nợ trước hạn khoản thuê này và lấy TS này về
Vậy TS này từ ngày 1-15 mình hạch toán thế nào trên phần mềm MISA

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào cả nhà
Mình có trường hợp này mong cả nhà giúp đỡ ạ
Cty mình làm bên vận tải hàng hóa, có tài sản là xe đầu kéo, bên mình đã bán TS này và thuê lại của bên MUA
Mình không rõ về cách hạch toán khấu hao TS này trong trường hợp này
Ngày 1 bên mình thuê lại TS này, với thời hạn thuê 36 tháng, mình đã thiết lập thông tin khấu hao về TS thuê này
Đến ngày 15 bên mình đã trả nợ trước hạn khoản thuê này và lấy TS này về
Vậy TS này từ ngày 1-15 mình hạch toán thế nào trên phần mềm MISA
Thưa anh/chị
vậy TH này đơn vị lấy TS này về vì hết hạn hợp đồng thuê hay là lấy về đề thuê hay sao ạ? đơn vị vui lòng nêu rõ nghiệp vụ để bên e HD chính xác hoặc đăng bào lên group sau để nhận được nhiều chia sẻ từ cộng đồng làm thực tế nhé: https://www.facebook.com/groups/hotrosme/?ref=gs&fref=gs&dti=395203960920207&hc_location=group

Tại E cũng chưa rõ có được ghi nhận chi phí khấu hao hay không, nếu k tính khấu hao vẫn được ạ
Vì bản chất TS này là của bên E, sau đó BÁN, rồi THUÊ LẠI, xong k thuê nữa mà lấy lại TS của mình rồi lại BÁN lại
Nếu có thì đưa vào TK 154 ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Tại E cũng chưa rõ có được ghi nhận chi phí khấu hao hay không, nếu k tính khấu hao vẫn được ạ
Vì bản chất TS này là của bên E, sau đó BÁN, rồi THUÊ LẠI, xong k thuê nữa mà lấy lại TS của mình rồi lại BÁN lại
Nếu có thì đưa vào TK 154 ạ
Thưa anh/chị
cái này em nghĩ đơn vị nên đăng bài lên group sau: https://www.facebook.com/groups/hotrosme/?ref=gs&fref=gs&dti=395203960920207&hc_location=group để các đơn vị làm thực tế cùng nhau chia sẻ nhé, vì đơn vị phải xác định được các khoản này đơn vị có tính khấu hao không và đưa vào đâu, nên em nghĩ đơn vị mình nên đăng bài lên tham khảo các cách làm của các đơn vị khác thử nhé
Trân trọng