lệnh sản xuất

nguyendung

1, ngày 11/07 xuất 50kg nvl a để trực tiếp đi nấu kem ( tạo tp là kem x) cái nầy em làm như thế nào nào à có phải lập lệnh sản xuất không ạ , nếu không lập lệnh sản xuất mà chỉ vào xuất kho thôi có đc không .
2,nếu từ tp x xuất sản xuất đóng gói để tạo ra thành phẩm hoàn thành vậy thì giá thành em sẻ tính thành phẩm hoàn thành hay cả thành phẩm x nữa ạ
GIÚP EM VẤN ĐỀ NÀY Ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp áp dụng tính giá thành theo hình thức lắp ráp như trong ý 1 thì anh/chị nên làm Lệnh sản xuất vì từ Lệnh sản xuất có thể sinh phiếu nhập kho thành phẩm và Phiếu xuất kho nguyên vật liệu đồng thời hỗ trợ người dùng kiểm tra việc sử dụng thừa thiếu, chênh lệch giữa lệnh sản xuất với thực tế sử dụng bằng cách xem "Đối chiếu giá trị nhập, xuất kho của lệnh lắp ráp, tháo dỡ" và "Tổng hợp xuất kho theo lệnh sản xuất".
Tuy nhiên với ý 2 thì MISA hiểu là anh/chị đang có quy trình sản xuất là từ Nguyên vật liệu tạo ra Bán thành phẩm A=> từ Bán thành Phẩm A tạo ra Thành phẩm A? Như vậy anh/chị cần khai báo 2 mã thành phẩm khác nhau để tính giá thành cho 2 kỳ khác nhau nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

nguyendung

MUỐN TẠO RA 2 KỲ KHÁC NHAU MÌNH LÀM NHƯ NÀO CHỊ ,
ĐỐI VỚI Ý 1 NẾU EM KHÔNG VAOF LỆNH LẮP RÁP MÀ LẬP LỆNH SẢN XUẤT RỒI XUẤT KHO ĐƯỢC KHÔNG Ạ
, VỚI PHẦN MỀM MÌNH KHI NÀO THÌ THỰC HIỆN LỆNH SẢN XUẤT VÀ KHI NÀO THỰC HIỆN LẮP RÁP THÁO DỠ Ạ

nguyendung

vì công ty em là sản xuất mĩ phẩm tạo , quy trình mĩ phẩm cuối cùng là kem + hủ kem + hộp kem , nhưng nếu có kem thì bắt buộc mình phải mua nguyên vật liệu để nấu kem đã , nêu bắt buộc em phải khai ra 2 thành phẩm là kem và mỹ phẩm hoàn thành , em sử dung theo giá thành hệ số tỷ lệ theo chị em nên làm như thế nào

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Nếu không thực hiện lập lệnh lắp ráp mà lập lệnh sản xuất rồi làm phiếu xuất kho bình thường được ạ. Tuy nhiên phân biệt lệnh sản xuất và Lệnh lắp ráp thì Lệnh sản xuất sử dụng khi tính giá thành, chứng từ xuất kho dù cập nhật giá xuất kho nhưng phiếu nhập kho thành phẩm thì chỉ sau khi tính giá thành xong, cập nhật giá thành đơn vị thì phiếu nhập kho thành phẩm trên lệnh sản xuất mới có giá trị nhập kho. Đối với Lệnh lắp ráp thì ngay sau khi ghi sổ phiếu xuất kho nguyên vật liệu có giá trị xuất kho thì đồng thời phiếu nhập kho thành phẩm sẽ có giá trị nhập kho mà không cần bước tính giá thành thành phẩm.
Lắp ráp tháo dỡ anh/chị tham khảo hướng dẫn sau nhé:
http://help.misasme2017.misa.vn/html_17040000.htm
MUỐN TẠO RA 2 KỲ KHÁC NHAU MÌNH LÀM NHƯ NÀO CHỊ ,
ĐỐI VỚI Ý 1 NẾU EM KHÔNG VAOF LỆNH LẮP RÁP MÀ LẬP LỆNH SẢN XUẤT RỒI XUẤT KHO ĐƯỢC KHÔNG Ạ
, VỚI PHẦN MỀM MÌNH KHI NÀO THÌ THỰC HIỆN LỆNH SẢN XUẤT VÀ KHI NÀO THỰC HIỆN LẮP RÁP THÁO DỠ Ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Để tư vấn được đúng đắn, anh/chị vui lòng nói rõ hơn đơn vị mình sản xuất từ NVL A, B, C ra duy nhất 1 loại kem hay có kem A, kem B, kem C; rồi kem đóng hộp thì có hộp trọng lượng 100g, 200g, 500g hay như thế nào nhé.
Nếu 1 hay nhiều NVL tạo ra 1 loại kem thì áp dụng tính giá thành giản đơn nhưng nếu tạo ra nhiều loại kem A, kem B, kem C thì phải áp dụng tính giá thành hệ số tỉ lệ.
Tương tự kem A tạo thành các Hộp kem A100g, hộp kèm A200g.. với trọng lượng khác nhau nên giá thành khác nhau==> thì cũng cần áp dụng tính giá thành hệ số, tỉ lệ.
Kem A là thành phẩm của 1 quy trình sản xuất riêng nên sẽ áp dụng 1 kỳ tính giá thành riêng, sau khi tính giá thành được cho kem A thì mới tính được giá thành cho Hộp kem A==> Như vậy cần khai báo 2 thành phẩm Kem A và Hộp kem A.
Hệ số tỉ lệ được áp dụng cho Kem A, kem B, kem C thuộc kỳ tính giá thành Kem khác với hệ số tỉ lệ áp dụng cho Hộp kem A100g, Hộp kem A200g, Hộp kem B100g... thuộc kỳ tính giá thành Hộp kem.
Anh/chị vui lòng tham khảo hướng dẫn tính giá thành theo hệ số tỉ lệ sau nhé:
http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_theo_pp_hesotyle.htm
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22000000.htm

vì công ty em là sản xuất mĩ phẩm tạo , quy trình mĩ phẩm cuối cùng là kem + hủ kem + hộp kem , nhưng nếu có kem thì bắt buộc mình phải mua nguyên vật liệu để nấu kem đã , nêu bắt buộc em phải khai ra 2 thành phẩm là kem và mỹ phẩm hoàn thành , em sử dung theo giá thành hệ số tỷ lệ theo chị em nên làm như thế nào

nguyendung

dạ là nvl a, nvl b ,nvl c nấu tạo ra kem nám , nvvl a, nvlc, nvl d nấu tạo ra kem trắng da .... rùi có kem dưỡng ngày đêm rất nhiều và có hộp 20g có hộp 25g có hộp 150g vậy là em sẻ áp dụng hệ số tỷ lệ phải không ạ , thế mình làm xong kỳ tính giá thành của kem xong rồi đến hộp kem làm trong tháng đó luôn ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Đúng như vậy ạ, lập kỳ tính giá thành cho kem để được giá thành đơn vị của kem, sau đó do kem được xuất ra đóng hộp theo nhiều trọng lượng nên khi đó kem lại là nguyên liệu đầu vào của hộp kem, tính giá thành hộp kem là bước thực hiện sau.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

nguyendung

DẠ CON CÁI NÀY NỮA CÔNG TY SẢN XUẤT VÀ BÁN CHO CÁC NHÀ PHÂN PHỐI VỚI SỐ LƯỢNG LƠN NÊN CTY ÁP DỤNG KHUYẾN MÃI MUA MỘT TẶNG 1 CÓ CHIẾT KHẤU , VẬY CÁI NÀY EM SẼ LÀM Ở CHỨNG TỪ BÁN HANG NHƯ BÌNH THƯƠNG VÀ THEM MẶT HÀNG KM GI SỐ LƯỢNG ,K GHI ĐƠN GIÁ , ĐƯỢC K Ạ
TRÊN HƯỠNG DẪN MISA CÓ BÁN HNAGF KM KHÔNG KÈM ĐIỀU KIỆN VÀ KÈM ĐIỀU KIỆN NÊN EM ĐANG KHÔNG BIẾT NÊN LÀM NHƯ NÀO CHO HỢP LÝ Ạ

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Chương trình khuyến mại đơn vị mình là hình thức có điều kiện (mua hàng thì được tặng khuyến mại) nếu có làm thủ tục đăng ký với Sở công thương thì giá trị hàng khuyến mại được tính vào giá vốn; nếu không làm thủ tục đăng ký với Sở công thường thì giá trị hàng khuyến mại phải tính vào chi phí.
Anh/chị thực hiện theo hướng dẫn:
http://help.misasme2017.misa.vn/ban_hang_khuyen_mai_co_kem_dieu_kien.htm

nguyendung

em cũng không hiểu rõ lắm , vì công ty em chủ yếu bán không thuế , nếu không đăng ký công thương thì phần chứng từ bán hnagf em ghi them dong hàng khuyến mãi , không ghi thành tiền và thuế vậy giá vốn em cho tk nào là đúng ạ ,

nguyendung

em làm bên nội bộ nên chỉ cần theo dõi công nợ hàng nhập xuất tồn trong công ty là được nên em muốn lamgf cái gì đơn giản dễ hiểu mà đúng ạ , vì nhiều khi cho giam đốc xem thì ông bảo làm rườm ra khó hiểu nên em cần đơn giản

Phạm Thị Thơ

Nhân viên MISA
Thưa chị NguyenDung
Trong tài liệu bên MISA có kê rõ từng trường hợp, chị có thể tham khảo tài liệu giúp MISA, vì hàng khuyến mại còn liên quan đến chị mua hàng về để khuyến mại hay chị nhà cung cấp khuyến mại xong chị lại khuyến mại cho khách, hàng mua về nhập kho xong khuyến mại hay mua về thẳng xong khuyến mại luôn, nên chị thảm khảo tài liệu giúp e nhé http://help.misasme2017.misa.vn/index.html?ban_hang_khuyen_mai_co_kem_dieu_kien.htm
Nếu có vướng mắc gì chị phản hồi giúp em ah
Cám ơn chị

nguyendung

DẠ VÌ CÔNG TY EM LÀ SẢN XUẤT BÁN HNAGF CHO CÁC NHÀ PHÂN PHỐI , KHÁCH HNAGF NÀO CŨNG NHƯ NHÂU CỨ MUA 20SP TẶNG 20SP NHƯNG HÀNG KM ĐẤY KHÔNG TÍNH TIỀN Ạ

Phạm Thị Thơ

Nhân viên MISA
Thưa chị
Nếu là hàng sản xuất mã đã nhập kho sau đó khuyến mại thì chị hạch toán
Khi xuất cho biếu tặng:

Nợ TK 641 Chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá (TT 200)

Nợ TK 6421 Chi phí SX sản phẩm, giá vốn hàng hoá (TT 133)

Có TK 152, 153, 155, 156
Chúc chị thành công