Mua hàng nhập khẩu về bị thiếu do Hải quan xin

Thu Đỗ

Mọi người giúp mình nghiệp vụ này với ạ!
Công ty mình nhập khẩu hàng gối cao su non hàn Quốc về nhập kho, Hải Quan mang 03 mã gối bảo đi kiểm hóa nhưng không trả lại. Vì là hàng nhập khẩu, cty mình chuyển trả tiền cho nhà cung cấp rồi nên mình muốn hạch toán trên " chứng từ mua hàng" thể hiện đủ số tiền theo hóa đơn, sau đó hàng thiếu hạch toán vào chi phí của Công ty. Mình hạch toán trên misa 2020 ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Công ty mình nhập khẩu hàng gối cao su non hàn Quốc về nhập kho, Hải Quan mang 03 mã gối bảo đi kiểm hóa nhưng không trả lại. Vì là hàng nhập khẩu, cty mình chuyển trả tiền cho nhà cung cấp rồi nên mình muốn hạch toán trên " chứng từ mua hàng" thể hiện đủ số tiền theo hóa đơn, sau đó hàng thiếu hạch toán vào chi phí của Công ty. Mình hạch toán trên misa 2020 ạ!
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
Th này đơn vị vẫn hạch toán chứng từ mua hàng nhập khẩu nhập kho bình thường kê khai đầy đủ hàng hóa, còn về 3 cái gối kia đơn vị làm chứng từ xuất kho 3 cái đó ra đưa vào chi phí ( làm bên phân hệ KHO/XUẤT KHO)
HD làm chứng từ mua hàng nhập khẩu: http://bit.ly/MH_NK_QK

Thu Đỗ

Thưa anh/chị
Th này đơn vị vẫn hạch toán chứng từ mua hàng nhập khẩu nhập kho bình thường kê khai đầy đủ hàng hóa, còn về 3 cái gối kia đơn vị làm chứng từ xuất kho 3 cái đó ra đưa vào chi phí ( làm bên phân hệ KHO/XUẤT KHO)
HD làm chứng từ mua hàng nhập khẩu: http://bit.ly/MH_NK_QK
Bạn ơi, xuất kho đưa vào chi phí chứ k xuất hóa đơn đúng k bạn? Chỉ ghi giảm giá vốn thôi phải k ah?

Thu Đỗ

Mình hỏi thêm mình có thể đặt mã k thuộc tk kho để hạch toán qua tài khoản 1381 " hàng thiếu chờ xử lý" cho số hàng bị Hải quan xin
trên chứng từ mua hàng được không?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình hỏi thêm mình có thể đặt mã k thuộc tk kho để hạch toán qua tài khoản 1381 " hàng thiếu chờ xử lý" cho số hàng bị Hải quan xin
trên chứng từ mua hàng được không?
Thưa anh/chị
Vậy những mã hàng đó đơn vị tạo 1 mã dịch vụ nhé, sau đó khi hạch toán thì đưa qua 138 nhé

Thu Đỗ

Thưa anh/chị
Vậy những mã hàng đó đơn vị tạo 1 mã dịch vụ nhé, sau đó khi hạch toán thì đưa qua 138 nhé
Vâng m hạch toán như này k biết có đúng k, b xem, giúp:
Trên chứng từ mua hàng
N 156: số hàng thực tế
N 1381: Số hàng bị xin
Nợ 1331: Số thuế gtgt theo hóa đơn
Có: 331
Sau đó m vào phiếu kế toán hạch toán cp:
Nợ 632:
Có 1381: số tài sản thiếu
Có : 1331 Thuế của hàng thiếu

H