Mua TSCĐ / xe ô tô con 7 chỗ ngồi

Chào anh / chị,

Công ty em vừa mới mua xe ô tô 7 chỗ ngồi có giá trị 2.400.000.000 đồng (sau thuế). và những chi phí liên quan bao gồm: phí kiểm định, đăng ký mới, phí sử dụng đường bộ, bảo hiểm TNDS.
Tất cả chi phí trên đều chuyển khoản thanh toán cho bên A làm tất cả thủ tục trên.

Anh chị cho em hỏi cách hạch toán trên phần mềm misa ntn để khớp với chứng từ và sổ phụ ngân hàng.
Em cảm ơn ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào anh / chị,

Công ty em vừa mới mua xe ô tô 7 chỗ ngồi có giá trị 2.400.000.000 đồng (sau thuế). và những chi phí liên quan bao gồm: phí kiểm định, đăng ký mới, phí sử dụng đường bộ, bảo hiểm TNDS.
Tất cả chi phí trên đều chuyển khoản thanh toán cho bên A làm tất cả thủ tục trên.

Anh chị cho em hỏi cách hạch toán trên phần mềm misa ntn để khớp với chứng từ và sổ phụ ngân hàng.
Em cảm ơn ạ
Thưa anh/chị
Về mua mới TSCĐ đơn vị mình tham khảo link sau : http://help.misasme2017.misa.vn/mua_moi_tscd.htm
Đối với TSCĐ trên 1,6 tỷ Anh/Chị tham khảo link sau: https://forum.misa.com.vn/threads/mua-ts-co-nguyen-gia-tren-1-6-ty-thi-khai-bao-nhu-the-nao.1974/
*** Các khoản hóa đơn đăng kiểm, lệ phí trước bạ, quý khách hàng hạch toán vào tài khoản 211 luôn để đưa vào nguyên giá TSCĐ, có thể thực hiện ở chứng từ mua dịch vụ, phiếu chi tiền mặt hoặc chi tiền gửi.
Trân trọng cám ơn!

Phí kiểm định, đăng ký mới, phí sử dụng đường bộ, bảo hiểm TNDS - tất cả chi phí này bên em chuyển khoản cho bên bán xe để đi làm thủ tục. Vậy em hạch toán như thế nào ạ?
Ví dụ: chứng từ lệ phí trước bạ là giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước, nhưng bên em chuyển toàn bộ phí này cho công ty A (bên bán xe) để nộp tiền. thì em nên hạch toán như thế nào trên phần mềm a?
và chứng từ lệ phí trước bạ là 200tr. nhưng bên em được bên bán xe giảm 50% còn 100tr. vậy em hạch toán khoản này ntn ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Phí kiểm định, đăng ký mới, phí sử dụng đường bộ, bảo hiểm TNDS - tất cả chi phí này bên em chuyển khoản cho bên bán xe để đi làm thủ tục. Vậy em hạch toán như thế nào ạ?
Ví dụ: chứng từ lệ phí trước bạ là giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước, nhưng bên em chuyển toàn bộ phí này cho công ty A (bên bán xe) để nộp tiền. thì em nên hạch toán như thế nào trên phần mềm a?
và chứng từ lệ phí trước bạ là 200tr. nhưng bên em được bên bán xe giảm 50% còn 100tr. vậy em hạch toán khoản này ntn ạ
Thưa anh/chị
Các khoản hóa đơn đăng kiểm, lệ phí trước bạ, quý khách hàng hạch toán vào tài khoản 211 luôn để đưa vào nguyên giá TSCĐ, có thể thực hiện ở chứng từ mua dịch vụ, phiếu chi tiền mặt hoặc chi tiền gửi.
việc hạch toán thì đơn vị chi tiền gửi thì định khoản N211 C112 số tiền phải trả thôi ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Nhưng hóa đơn bên bán là 1 mã NCC, còn thanh toán ủy nhiệm chi là 1 mã NCC khác thì hạch toán ntn ạ?
Thưa anh/chị
đối tượng này không ảnh hưởng gì ạ vì nếu hạch toán lệ phí trước bạ N211 C3339, Khi chuyển khoản N3339 C122 thì không cần theo dõi đối tượng nhé