Muốn theo dõi TK tiền mặt tương ứng từng văn phòng hoặc chi nhánh thì theo dõi như thế nào?

Hi all,
Bên mình muốn theo dõi nội bộ quỹ tiền mặt thành 2 sổ - sổ văn phòng hà nội và sổ kho ở bắc ninh.
Vậy mình phải lập như thế nào để dưới kho làm báo cáo lên văn phòng các khoản thu chi được dễ dàng ạ.
và vd ban giám đốc tạm ứng quỹ cho kho để chi hàng ngày thì hạch toán như thế nào ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Anh/Chị có nhiều chi nhánh hay như thế nào ạ.
Trường hợp Anh/Chị cần theo dõi thì có thể tạo tiết khoản con của TK tiền mặt để theo dõi ạ.
Ví dụ 1111.01 - VPHN và 1111.02 - VPBN.
Để tạo tiết khoản con Anh/Chị tham khảo link hướng dẫn sau: http://help.misasme2017.misa.vn/html_11010100.htm
Trân trọng cám ơn!

Thưa Anh/Chị
Anh/Chị có nhiều chi nhánh hay như thế nào ạ.
Trường hợp Anh/Chị cần theo dõi thì có thể tạo tiết khoản con của TK tiền mặt để theo dõi ạ.
Ví dụ 1111.01 - VPHN và 1111.02 - VPBN.
Để tạo tiết khoản con Anh/Chị tham khảo link hướng dẫn sau: http://help.misasme2017.misa.vn/html_11010100.htm
Trân trọng cám ơn!
Thanks bạn mình đã tạo 2 tài khoản con cho quỹ tiền mặt, bên mình 1 cty nhưng 2 địa điểm văn phòng và kho, nên theo dõi 2 nơi như vậy.
nhưng còn vd sếp tạm ứng quỹ để có tiền chi tiêu hàng ngày thì hạch toán ntn ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Về vấn đề này Anh/Chị mô tả cụ thể nghiệp vụ thực tế để MISA hỗ trợ.Ví dụ tiền này sếp lấy tiền cá nhân tạm ứng hay như thế nào ạ.
Trân trọng cám ơn!

Thưa Quý khách hàng
Về vấn đề này Anh/Chị mô tả cụ thể nghiệp vụ thực tế để MISA hỗ trợ.Ví dụ tiền này sếp lấy tiền cá nhân tạm ứng hay như thế nào ạ.
Trân trọng cám ơn!
tiền này là quỹ văn phòng tạm ứng cho quỹ xưởng, c định khoản như ảnh, thì c thấy quỹ tiền mặt tự nhiên tăng lên khoản 3.4tr này. k có phần chuyển tiền nội bộ giống như kho chuyển hàng nội bộ nhỉ :)))

Đính kèm

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Do hiện tại Phần mềm đang chưa có tính năng chuyển nội bộ nên Anh/Chị giúp em mượn 1 tk trung gian để hạch toán nhé.
Lập 1 phiếu thu hạch toán Nợ 1111/1388.
Lập 1 phiếu chi hạch toán Nợ 1388/1111x.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Chào các bạn,
Việc hạch toán nội bộ không nhất thiết phải tuân thủ những nguyên tắc kế toán thông thường, nhưng các ghi chép cũng nên để ý đến quy trình kiểm soát, quản lý của đơn vị các bạn ơi.
Nếu bạn có 2 quỹ, bạn phải có 2 ông thủ quỹ làm nhiệm vụ giữ quỹ (ký vào ô thủ quỹ trên phiếu và chịu trách nhiệm về việc thừa thiếu quỹ), với tình huống của bạn cần xem xét có cần thiết phải như vậy không vì sẽ nảy sinh nhiều vấn đề đấy.
Theo mình thì chỉ cần theo dõi TK 141 theo đối tượng là nhân viên, khi đó chi tiền lập 1 phiếu chi là đủ.
Bút toán:
Nợ TK 141 (Định)
Có TK 1111
Theo dõi TK 141 (Định) là theo dõi quỹ thứ 2 rồi bạn.
Trân trọng.

Chào các bạn,
Việc hạch toán nội bộ không nhất thiết phải tuân thủ những nguyên tắc kế toán thông thường, nhưng các ghi chép cũng nên để ý đến quy trình kiểm soát, quản lý của đơn vị các bạn ơi.
Nếu bạn có 2 quỹ, bạn phải có 2 ông thủ quỹ làm nhiệm vụ giữ quỹ (ký vào ô thủ quỹ trên phiếu và chịu trách nhiệm về việc thừa thiếu quỹ), với tình huống của bạn cần xem xét có cần thiết phải như vậy không vì sẽ nảy sinh nhiều vấn đề đấy.
Theo mình thì chỉ cần theo dõi TK 141 theo đối tượng là nhân viên, khi đó chi tiền lập 1 phiếu chi là đủ.
Bút toán:
Nợ TK 141 (Định)
Có TK 1111
Theo dõi TK 141 (Định) là theo dõi quỹ thứ 2 rồi bạn.
Trân trọng.
đúng rồi, thực tế mình sẽ có 2 thủ quỹ, 1 thủ quỹ hà nội (VP) 1 thủ quỹ bắc ninh (xưởng). khoản tư cho xưởng là sếp TƯ. Bình thường mình 1 quỹ, mình chỉ cần rút TM đúng bằng số tiền chi, nhưng đây mình tạm ứng số 1 khoản để chi dần, nên chắc 1388 hợp lý hơn.
Bên mình giờ cũng đang cho vào quy củ, nên cũng cần tìm cách theo dõi phù hợp nữa. nên tư vấn mọi người hướng dẫn.