muốn xóa tên nhân viên

giaohong

Member
Mình muốn xóa tên nhân viên nhưng máy báo không xóa được? mình đã vào bảng lương để xóa nhưng máy báo không xóa được vì đã sinh chứng từ chứng từ hạch toán. Mình không biết nên xóa từ đâu ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Đối với những nhân viên cũ nếu không phát sinh nữa Anh/Chị có thể vào danh mục\đối tượng\Nhân viên\tích ngừng theo dõi nhé.
Vì nếu đã có phát sinh muốn xoá thì phải xoá tất cả các chứng từ phát sinh mới xoá được ạ.
Trân trọng cám ơn!

giaohong

Member
chiij nếu mình nhập hàng hóa mà không có hóa đơn chị ( ý là kế toán trước không lấy hóa đơn chị à) nên em em vào phần mềm thì vẫn vào bình thường phần mua hàng không nhận kèm hóa đơn phải không chị

giaohong

Member
em hỏi chị tý nì đầu tháng 5 em có xuất mấy hóa đơn đầu ra nhưng hóa đơn đầu vào cho các công trình xuất hóa đơn đầu ra này thì ngày trên hóa đơn là mấy ngày cuối tháng 6 nên khi em xuất kho để tập hợp chi phí trên phần mềm thì phần mềm không xuất được. vậy trường hợp này thì em nên làm thế nào ạ .

giaohong

Member
kê khai hàng về trước hóa đơn về sau em phân vân ở chỗ ngày hạch toán và ngày chứng từ chị à. em chưa phân biệt được nà
ví dụ hàng em nhập kho về ngày 10/4 nhưng ngày ghi trên hóa đơn đỏ là ngày là 26/6 thì trong trường hợp này thì ngày hạch toán và ngày chứng từ là ngày nào vậy chị. bên em kê khai theo quý chị à

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Ngày hạch toán là ngày mà anh/chị đưa chứng từ vào phần mềm và PM sẽ lấy số liệu lên sổ cái.
Trên Phần mềm anh/chị lập chứng từ mua hàng hoá,dịch vụ\Tích chọn không kèm hoá đơn: ngày hạch toán và ngày chứng từ là 10/4/2018.
Khi nhận hoá đơn anh/chị tiến hành tích vào ô nhận hoá đơn:
- Nếu thực tế hoá đơn nhận là ngày 26/6 và khai báo vào PM cũng là ngày 26/6 thì đồng loạt tất cả ngày hạch toán, ngày chứng từ, ngày hoá đơn đều để là 26/6 nhé.
- Trường hợp hoá đơn ngày 26/6 nhưng khi nhập trên chứng từ là 1 ngày khác (ví dụ 1/7) thì ngày hoá đơn, ngày chứng từ là 26/6, ngày hạch toán là 1/7.
Trân trọng cám ơn!

giaohong

Member
ý em là thế này chị à. ngày 10/4/2018 là em nhập kho nguyên liêu mà ngày em đi lấy hóa đơn cho lô nguyên liệu đó thì kế toán ghi ngày 26/6 thì bây giờ khi em nhập vào phân hệ mua hàng không kèm hóa đơn thì ngày trên chứng từ và ngày trên hóa đơn lúc này là ngày bao nhiêu trong hai ngày 10/4 và 26/6. Ngày chứng từ có phải là ngày chứng từ của phiếu nhập kho phải không chị

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
- Chứng từ mua hàng nhập kho anh/chị để ngày 10/4.
- Chứng từ nhận hoá đơn: ngày hoá đơn tuỳ thuộc vào ngày hoá đơn được nhận, ngày chứng từ, ngày hạch toán để 26/6 ( nếu ngày lấy hoá đơn về và ngày ghi nhận vào Phần mềm cùng 1 ngày 26/6).
Trân trọng cám ơn!

giaohong

Member
chị em hỏi tý ạ. Khi em thực hiện tính giá xuất kho thì thấy phần mềm thông báo là" khi bạn thực hiện tính giá xuất kho thì người dùng khác không thế thực hiện các chức năng trên hệ thống. Tính giá xuất kho thành công bạn nên yêu cầu đang truy cập thoát ra khỏi chương trình..... bạn có muốn tính giá xuất kho không." như thế là sao chị. có phải là phần mềm em đang có người vào phải không chị ? em chưa hiểu lắm chị à. làm phiền chị nhiều quá vì em mới dùng nên còn đang lơ tơ mơ nà

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Câu thông báo có ý nghĩa như sau: Khi 1 user tiến hành tính giá xuất kho thì các user còn lại sẽ không thực hiện được các chức năng của hệ thống như ghi sổ, bỏ ghi sổ, bảo trì, tính giá v.v... Đây là 1 câu cảnh báo để người dùng lưu ý, không nhất định đang có user khác cùng đăng nhập làm việc.
Trân trọng cám ơn!

giaohong

Member
chị ơi bên em công ty mua phần mềm không mua phân hệ tiền lương và tài sản cố định thì em sẽ hạch toán hai nghiệp vụ này như thế nào chị

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
chị ơi bên em công ty mua phần mềm không mua phân hệ tiền lương và tài sản cố định thì em sẽ hạch toán hai nghiệp vụ này như thế nào chị
Thưa Quý khách hàng
Nếu anh/chị không mua phân hệ tiền lương và TSCĐ anh/chị vẫn có thể vào và dùng thử, khi dùng thử sẽ không xuất được báo cáo và khi in báo cáo sẽ có dòng chữ phiên bản dùng thử.
Nếu không muốn dùng thử anh/chị sẽ theo dõi theo giải pháp sau:
-Tiền lương: Khi hạch toán chi phí lương anh/chị vào nghiệp vụ\Tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác.
Khi chi trả lương anh/chị vào tiền mặt hoặc Ủy nhiệm chi để hạch toán chi tiền.
- Đối với TSCĐ: để theo dõi ghi tăng cụ thể từng TSCĐ anh/chị theo dõi ngoài excel, bút toán mua TSCĐ vẫn hạch toán trên chứng từ bình thường.
Trân trọng cám ơn!

giaohong

Member
chị em hỏi tý. bên công ty em mua phần mềm misa nhưng không mua phân hệ tiền lương, tài sản cố định, giá thành mà công ty em thì làm bên lĩnh vực quảng cáo em muốn tập hợp chi phí theo công trình quảng cáo. Vậy phần mêm bên em hiện tại có làm được không chị. Nếu làm được thì chị hướng dẫn giùm em với

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Phần mềm vẫn cho phép dùng thử, chỉ không được xuất excel và khi in PM sẽ có dòng chữ phiên bản dùng thử.
Nếu không tính giá thành trên MISA anh/chị cứ tạo công trình và tập hợp tất cả các chi phí giá thành như hướng dẫn sau:http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_congtrinh_vuviec.htm
Bút toán nghiệm thu công trình anh/chị vào nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán nhé.
Trân trọng cám ơn!

giaohong

Member
chi em hỏi tý ạ. em có xuất hóa đơn đầu ra với nội dung là thanh toán chi phí theo hợp đồng số 16/2018 ký ngày 27/7/2018. sau đó em vào nghiệp vụ bán hàng thì đòi hỏi khai báo mục hàng tiền mà em chi muốn ghi giống như hóa đơn đỏ là thanh toán chi phí theo hợp đồng số 16/2018 ký ngày 27/7/2018 thì nên vào như thế nào ạ