Ngày hạch toán và ngày chứng từ trên Misa

anan10102009

Thưa anh/chị
thì đơn vị muốn ngày nhận hàng là tháng 7 thì để ngày hạch toán và ngày chứng từ T7, còn HĐ tháng 10 vậy là được thôi mà nhỉ
Trân trọng
Hic. như này ạ.
Ngày mua hàng là ngày 04/10. Em thao tác trên misa, ngày hạch toán và ngày chứng từ là ngày 04/10. và không nhận kèm hóa đơn. Lúc này nếu in PNK luôn thì trên PNK sẽ không thể hiện dòng theo ..... vì chưa có hóa đơn đi kèm. Cái này em không thắc mắc.

Nhưng khi thao tác nhận hóa đơn ngày 20/11 xong, thì khi in PNK lại thể hiện rõ theo số hóa đơn .... ngày 120/11. Em thấy hơi vô lý, vì mình nhập kho thì làm gì đã có hóa đơn đâu mà thể hiện rõ số và ngày tháng của hóa đơn trên PNK ạ?

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hic. như này ạ.
Ngày mua hàng là ngày 04/10. Em thao tác trên misa, ngày hạch toán và ngày chứng từ là ngày 04/10. và không nhận kèm hóa đơn. Lúc này nếu in PNK luôn thì trên PNK sẽ không thể hiện dòng theo ..... vì chưa có hóa đơn đi kèm. Cái này em không thắc mắc.View attachment 10467

Nhưng khi thao tác nhận hóa đơn ngày 20/11 xong, thì khi in PNK lại thể hiện rõ theo số hóa đơn .... ngày 120/11. Em thấy hơi vô lý, vì mình nhập kho thì làm gì đã có hóa đơn đâu mà thể hiện rõ số và ngày tháng của hóa đơn trên PNK ạ?
Thưa anh/chị
Chị có thể in PNK khi chưa nhận hóa đơn được mà ạ? cái này chỉ là in phiếu , nếu chị để nhận xong chị mới in thì nó phải có HĐ chứ ạ? vì chị nhận hóa đơn từ chứng từ mua hàng mà thì phải có theo HĐ nào chứ nhỉ, còn nếu chị không muốn thể hiện thì chị in PNK lúc chưa làm HĐ đó ạ, bản chất cũng có sai đâu ạ?
Trân trọng

anan10102009

Thưa anh/chị
Chị có thể in PNK khi chưa nhận hóa đơn được mà ạ? cái này chỉ là in phiếu , nếu chị để nhận xong chị mới in thì nó phải có HĐ chứ ạ? vì chị nhận hóa đơn từ chứng từ mua hàng mà thì phải có theo HĐ nào chứ nhỉ, còn nếu chị không muốn thể hiện thì chị in PNK lúc chưa làm HĐ đó ạ, bản chất cũng có sai đâu ạ?
Trân trọng
Vâng. Bản chất thì không sai ạ. Nhưng em thấy vô lý ở chỗ. Khi nhận hàng về, mình chưa biết hóa đơn nào ngày bao nhiêu sao thể hiện rõ được như vậy ạ.

Với em làm thường thì cuối năm em mới in chứng từ ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vâng. Bản chất thì không sai ạ. Nhưng em thấy vô lý ở chỗ. Khi nhận hàng về, mình chưa biết hóa đơn nào ngày bao nhiêu sao thể hiện rõ được như vậy ạ.

Với em làm thường thì cuối năm em mới in chứng từ ạ
Thưa anh/chị
đơn vị vẫn chưa hiểu ạ? có nghĩa là chứng từ nhập kho nếu không kèm HĐ khi in ra sẽ trống, còn nếu khi nhận hóa đơn từ chứng từ mua hàng thì PM sẽ link với số HĐ để lên phiếu NK nên sẽ hiện ra, còn lúc chưa kèm HĐ thì in sẽ bỏ trống ở đó thôi ạ

anan10102009

Thưa anh/chị
đơn vị vẫn chưa hiểu ạ? có nghĩa là chứng từ nhập kho nếu không kèm HĐ khi in ra sẽ trống, còn nếu khi nhận hóa đơn từ chứng từ mua hàng thì PM sẽ link với số HĐ để lên phiếu NK nên sẽ hiện ra, còn lúc chưa kèm HĐ thì in sẽ bỏ trống ở đó thôi ạ
nếu vậy thì làm đến đâu phải in chứng từ luôn đến đấy ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
nếu vậy thì làm đến đâu phải in chứng từ luôn đến đấy ạ.
Thưa anh/chị
cái này tùy mỗi đơn vị thôi ạ, còn chị in cuối năm thì phải chấp nhận in PNK ra có phần HĐ đó chứ ạ? vì nó liên kết tới HĐ của chị nên phải thể hiện thôi ạ
Trân trọng

Thưa anh/chị em có câu hỏi nhờ hỗ trợ như sau ạ:
- Hóa đơn mua hàng thép bên em là: 15/12/2019 nhưng chưa kê khai trên tờ khai thuế và cũng k nhập pm kế toán, đã nộp báo cáo tài chính 2019.
Hiện tại đến hôm nay 17/3/20 mới phát hiện thiếu. Em không muốn nộp lại BCTC và tờ khai quý trước thì mình xử lý ngày hạch toán hóa đơn này như nào ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị em có câu hỏi nhờ hỗ trợ như sau ạ:
- Hóa đơn mua hàng thép bên em là: 15/12/2019 nhưng chưa kê khai trên tờ khai thuế và cũng k nhập pm kế toán, đã nộp báo cáo tài chính 2019.
Hiện tại đến hôm nay 17/3/20 mới phát hiện thiếu. Em không muốn nộp lại BCTC và tờ khai quý trước thì mình xử lý ngày hạch toán hóa đơn này như nào ạ.
Thưa anh/chị
Đơn vị muốn hỏi hạch toán thao tác trên PM đúng không ạ?
Trân trọng