Nguyên vật liệu trong gia công xuất khẩu

Em hiện đang thực tập tại một công ty gia công hàng may mặc xuất khẩu, tuy nhiên em chưa biết cách hạch toán chi phí nguyên vật liệu như thế nào và nhập vào phần mềm misa như thế nào, mong mọi người giúp đỡ ạ
Cụ thể, bên công ty em nhập nguyên liệu chính như vải, dây kéo, nhãn áo từ khách hàng để gia công sản xuất. Tuy nhiên do nguyên vật liệu là của khách hàng gửi để sản xuất nên không phải tài sản của doanh nghiệp. Vậy khi nhập kho nguyên vật liệu và xuất nguyên vật liệu sản xuất phải hạch toán, ghi sổ như nào ạ. Đến khi xuất khẩu hàng để nhận tiền gia công thì có ghi nhận giá trị của hàng xuất khẩu không, vì nguyên vật liệu phần lớn là của khách hàng. Theo em được biết thì nguyên vật liệu và hàng hóa khi nhập và xuất không chịu thuế xuất nhập khẩu, nhưng em lại không biết dịch vụ gia công có chịu thuế hay không.
Mong nhận sự giúp đỡ từ mọi người trong diễn đàn ạ
Xin cảm ơn !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Cảm ơn câu trả lời của chị nha.
Cho hỏi là có sử dụng TK158 để theo dõi nguyên vật liệu nhập về hay không. Và nếu không theo dõi lượng nguyên vật liệu này thì khi nhập và xuất thì theo dõi trên sổ nào ạ. Giá vốn có bao gồm chi phí nguyên vật liệu này không ạ