Phân bổ chi phí

diemngoc.ntdn

Chào Misa,
Bên mình là công ty xây dựng, có mua bảo hiểm cho máy móc thiết bị
Phí bảo hiểm là 3 năm, mình vào chứng từ mua dịch vụ để hạch toán
Vậy để phân bổ chi phí bảo hiểm này mình khai báo tăng CCDC hay là tăng chi phí trả trước (Trong phần danh sách CP trả trước)? Hai phần hành phân bổ CCDC và phân bổ CP trả trước khác gì nhau ạ?

Mình cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị sẽ khai báo trong Chi phí trả trước nhé vì Công cụ dụng cụ là những thứ cầm nắm được, có hình thái vật chất, có thể nhập xuất kho còn Chi phí trả trước là những khoản chi phí lớn phát sinh cần phân bổ trong nhiều kỳ để đưa vào chi phí cho mỗi kỳ được hợp lý. Phân bổ CCDC và Phân bổ chi phí trả trước hoàn toàn giống nhau là đều căn cứ dựa vào Giá trị của CCDC hoặc của Chi phí đó và dựa vào số kỳ phân bổ nên giá trị phân bổ luôn cung cấp số liệu là như nhau chỉ là khác nhau về giao diện nhập liệu, tác nghiệp.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

diemngoc.ntdn

Bạn ơi cho mình hỏi thêm về kiểm tra đối chiếu chứng từ xuất hiện lỗi :" Đã lập chứng từ bán hàng ghi nhận doanh thu nhưng chưa lập phiếu xuất kho hoặc xuất kho số lượng ko bằng chứng từ ghi nhận dẫn đến chi phí không tương ứng với doanh thu"
Mình đã kiểm tra nghiệp vụ này đúng là mình xuất hóa đơn không kèm phiếu xuất kho vì bên mình Mua thép hóa đơn đầu vào ngày 01/06 nhưng ngày ngày xuất bán HĐ ghi ngày 18/5
Mình xử lý: hạch toán hàng về trước hóa đơn về sau và mua hàng bán thẳng không qua kho thì không có phiếu xuất kho là đúng rồi chứ ạ?

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp mua hàng không qua kho thì các mặt hàng trên chứng từ khai báo tính chất là Dịch vụ hoặc Chỉ là diễn giải nhé.Trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau anh/chị thực hiện đúng theo hướng dẫn sau của phần mềm để đảm bảo tính đúng đắn:
http://help.misasme2017.misa.vn/hangvetruoc_hoadonvesau.htm
Trường hợp phần mềm thông báo là để cảnh báo tới người sử dụng để thực hiện nhập liệu và tác nghiệp đúng đắn tránh sai sót, nếu anh/chị kiểm tra theo thông báo đã đúng đắn rồi thì có thể yên tâm bỏ qua các nội dung đó hoặc nếu có thể thì anh/chị ghi rõ nội dung yêu cầu, cung cấp ID và Pass của phần mềm được cài đặt Tại đây gửi vào hòm thư [email protected] để MISA vào hỗ trợ kiểm tra nhé!

diemngoc.ntdn

Bên mình vừa mua Thép để bán vừa mua để phục vụ công trình thì chứng từ khi bán không qua kho làm sao để mặt hàng tính chất là Dịch vụ hoặc Chỉ là diễn giải được ạ?
Mình cảm ơn!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Để MISA có căn cứ tư vấn, anh/chị vui lòng cho biết tại sao lại bán chưa qua kho, thép mua về không nhập kho hay là sao anh/chị nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Thường thì chưa có hàng sẽ không thể xuất được hàng nên việc đầu vào chưa có mà ghi nhận đầu ra thì là không hợp lý trừ phi trước đó đã có hóa đơn mua hàng và còn hàng tồn trong kho. Vì vậy tình huống này về mặt thời điểm ghi nhận hóa đơn bán ra không phù hợp thì anh/chị nên hỏi lại cơ quan thuế tránh lỗi vi phạm.
Về trường hợp thực tế, mua hàng, hàng về trước, hóa đơn về sau, trên phần mềm MISA anh/chị vui lòng nhập liệu theo hướng dẫn sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/hangvetruoc_hoadonvesau.htm
Khi đã có hàng xuất bán, nếu chưa có hóa đơn đầu vào, nếu thuế không chấp nhập xuất hóa đơn bán ra thì anh/chị cần nợ lại hóa đơn để xin xuất trả sau hoặc tùy thuộc vào sự hướng dẫn của cơ quan thuế để thực hiện cho đúng quy định. Nếu bán hàng được phép xuất hóa đơn bán ra thì anh/chị thực hiện như bình thường. Nếu bán hàng chưa xuất trả hóa đơn,chỉ ghi nhận doanh thu và xuất kho thì trên hóa đơn bán hàng, anh/chị bỏ tích ô Lập kèm hóa đơn nhé.