quản lý kho

Huongtran

Member
Xin chào ad và mọi người. em mới sử dụng amis. có câu hỏi như thế này. hiện tại công ty em là công ty lắp ráp xe đạp, mới mua phần mềm Amis và đang tiến hành nhập liệu.
Tình hình là e Đã nhập hết số dư đầu kì của các phụ tùng hiện đang có trong kho phụ tùng của công ty.
Hiện tẠi, công ty e vẫn đang có 17 xe đạp chưa hoàn thiện.
Ví dụ xe đạp A. Cần 50 phụ tùng để tạo thành thành phẩm . Trong đó 40 phụ tùng đã lắp ráp tạo thành 2/3 chiếc xe ( 40 phụ tùng này e không cộng chung vào với số dư đầu kì đã nhập, số dư đầu kì chỉ nhập số lươngj còn lại có trong kho) , 10 phụ tùng còn lại chờ sang tuần xuất kho lắp ráp cho hoàn thiện.
Cho e hỏi có cách nào để quản lý 40 phụ tùng đã lắp trên xe. Để biết là chiếc xe A đó đã lắp những gì và còn thiếu những gì và trị giá tồn của 17 xe chưa hoàn thiện đó không ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Huongtran

Member
Hi ad. Xem giúp mình ý này được không nhé.
Hiện tại bên mình đang lắp ráp xe đạp
hoàn thiện 100% xe mã A chờ bán là 100 cái
hoàn thiện 80% cũng xe mã A (đang chờ phụ tùng về lắp thêm) là 50 cái
bây giờ bên mình muốn quản lý cả những cái đã hoàn thiện 100% và 80% kia trên phần mềm thì ntn ạ?
nếu hsau lắp ráp hoàn thiện nốt 20% số còn lại của xe cùng với phụ tùng tạo thành xe hoàn chỉnh 100% thì có thể nhập kho thành phẩm vào chung một loại xe được không?
thanks

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Hi ad. Xem giúp mình ý này được không nhé.
Hiện tại bên mình đang lắp ráp xe đạp
hoàn thiện 100% xe mã A chờ bán là 100 cái
hoàn thiện 80% cũng xe mã A (đang chờ phụ tùng về lắp thêm) là 50 cái
bây giờ bên mình muốn quản lý cả những cái đã hoàn thiện 100% và 80% kia trên phần mềm thì ntn ạ?
nếu hsau lắp ráp hoàn thiện nốt 20% số còn lại của xe cùng với phụ tùng tạo thành xe hoàn chỉnh 100% thì có thể nhập kho thành phẩm vào chung một loại xe được không?
thanks
Thưa Anh/Chị,
Hiện tại bên Anh/Chị có tính giá thành trên phần mềm không?

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị,
Theo em thì mình làm theo cách như sau:
- Đối với xe hoàn thành 100% chị tạo ra 1 mã A
- Đối với xe mới hoàn thành được 80%, chị tạo ra mã hàng B. Khi nào lắp ráp hoàn thành mình sẽ chuyển về theo dõi trên mã A
Cách thức theo dõi và tính giá thành:
- Chị tập hợp chi phí trong kỳ, khi nào nhập kho thành phẩm hoàn thành 100% chị sẽ nhập kho về mã hàng A
- Trong kỳ hoàn thành xe 80% và đang chờ phụ tùng lắp thêm, chị nhập kho về mã hàng B (Chỉ nhập số lượng, không nhập giá trị). Khi xuất hàng ra để lắp ráp nốt, Chị hạch toán xuất kho mã hàng B và lập phiếu nhập kho mã hàng A.
Để tính giá thành trên phần mềm, chị có thể tham khảo phương pháp tính giá thành theo giản đơn.
- Nếu theo TT200: Tham khảo tài liệu: http://help.amis.vn/v2/amis_act_tinh_gia_thanh_theo_pp_gian_don_tt200.htm
- Nếu theo TT133: Tham khảo tài liệu: http://help.amis.vn/v2/amis_act_tinh_gia_thanh_theo_pp_gian_don_tt133.htm
Em cảm ơn!

Linhnga

Member
xin chào ad và mọi người, e mới dùng misa nên có vấn đề này muốn hỏi. bên e có hóa đơn nhập phụ tùng vào quần áo đồng phục của nhân viên(chung 1 HĐ). khi nhập hóa đơn đầu vào thì e cho nhập kho phụ tùng hết, sau đấy làm phiếu xuất kho đồng phục ra ghi nhận chi phí 642 nhưng kko cất đc phiếu xuất kho vì ko có mã chi phí trong danh mục, bây giờ e xử lý như thế nào ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
xin chào ad và mọi người, e mới dùng misa nên có vấn đề này muốn hỏi. bên e có hóa đơn nhập phụ tùng vào quần áo đồng phục của nhân viên(chung 1 HĐ). khi nhập hóa đơn đầu vào thì e cho nhập kho phụ tùng hết, sau đấy làm phiếu xuất kho đồng phục ra ghi nhận chi phí 642 nhưng kko cất đc phiếu xuất kho vì ko có mã chi phí trong danh mục, bây giờ e xử lý như thế nào ạ
Thưa anh/chị
Khi chị cất chứng từ xuất kho câu thông báo là gì vậy ạ? chị có thể chụp ảnh câu thông báo đó k ạ?
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ thưa anh/chị
Nếu câu cảnh báo là TK này không có trong danh mục, anh chị vui lòng kiểm tra thử trong Danh mục/tài khoản/Hệ thống TK tìm đến TK 6422 đó xem thử có trong danh mục không, có bị tick ngừng theo dõi không.
Trường hợp khác là anh/chị kiểm tra trong hệ thống/ tùy chọn/ tùy chọn riêng xem chỗ ô Hạn chế TK khi nhập có bị tick không? Nếu tick thì anh/chị bỏ tick rồi nhấn đồng ý sau đó thực hiện thao tác lại thử xem nhé
Trân trọng!

Linhnga

Member
Dạ thưa anh/chị
Nếu câu cảnh báo là TK này không có trong danh mục, anh chị vui lòng kiểm tra thử trong Danh mục/tài khoản/Hệ thống TK tìm đến TK 6422 đó xem thử có trong danh mục không, có bị tick ngừng theo dõi không.
Trường hợp khác là anh/chị kiểm tra trong hệ thống/ tùy chọn/ tùy chọn riêng xem chỗ ô Hạn chế TK khi nhập có bị tick không? Nếu tick thì anh/chị bỏ tick rồi nhấn đồng ý sau đó thực hiện thao tác lại thử xem nhé
Trân trọng!
DẠ ĐƯỢC RỒI Ạ, EM CẢM ƠN Ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
MISA cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ bên MISA
Trân trọng cảm ơn

H

Hiền Vương - MISA

Guest
ad cho e hỏi e nhập số tồn đầu kỳ vật tư nhưng sao lên báo cáo tồn kho lại ko đúng số nhập tồn
Dạ thưa chị
Hình ảnh bên e nhìn không rõ lắm, Khi chị nhập tồn kho, chị nhớ kiểm tra chị nhập kho nào nhé, khi in Báo cáo nhớ chọn đúng thời thoài gian, và kho để ra được số liệu đúng nhé chị
Trân trọng

Linhnga

Member
đây ạ, nhập tồn đầu năm 2019 của e là 290, nhưng đến khi in báo cáo tồn kho từ 1/1/2019 đến 31/01/2019 thì số tồn đầu năm của phụ tùng đó là 257

Đính kèm

• 73.5 KB Lượt xem: 151
  • 168.6 KB Lượt xem: 160
H

Hiền Vương - MISA

Guest
đây ạ, nhập tồn đầu năm 2019 của e là 290, nhưng đến khi in báo cáo tồn kho từ 1/1/2019 đến 31/01/2019 thì số tồn đầu năm của phụ tùng đó là 257
Thưa anh/chị
Anh/chị vui lòng cung cấp UltraViewer để bên em kiểm tra thử nhé
Trân trọng!