QUẢN LÝ NGUYÊN LIỆU HÀNG GIA CÔNG THEO ĐƠN HÀNG

kht3000

Gửi Misa
Hiện tại bên mình là doanh nghiệp nhận gia công hàng hóa cho bên công ty chế xuất. Cho mình hỏi cách quản lý nguyên vật liệu hàng gia công theo đơn hàng như thế nào.
Ví dụ trong tháng 12 mình có nhập nguyên liệu để sản xuất 3 đơn hàng. Do số lượng nguyên liệu khách hàng chuyển sang không cùng số lượng và sẽ làm hàng của khách hàng khác nhau sau này quyết toán thừa thiếu nguyên vật liệu theo đơn hàng.
Bao gồm liệu nhận về để gia công. Liệu trả lại thừa. Liệu đã sử dụng theo bom và liệu hỏng. Misa hướng dẫn mình cách quản lý nguyên vật liệu theo đơn hàng nhé.
Thanks

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

kht3000

Gửi misa. Muốn xem báo cáo nhập xuất tồn theo từng đơn hàng nguyên vật liệu thì xem như thế nào trong misa với cách hạch toán như trên. Cộng với bên mình có 2 nguồn nhập đó là nguồn nhập từ đơn vị thuê gia công và nhập từ sản xuất không sử dụng hêt. Misa giúp mình nhé

HTLE_MISA

Member
Thưa Quý khách hàng!
Trường hợp đơn vị muốn theo dõi nhập xuất theo từng đơn hàng đơn vị làm như sau:
- Bước 1: Vào Danh mục/ Công trình/ Tạo mỗi công trình là một đơn hàng
- Bước 2: Khi thực hiện nhập xuất theo hướng dẫn đường link bên trên, Quý khách hàng tích sang tab thống kê của phiếu nhập xuất chọn thêm cột công trình là đơn hàng tương ứng
- Bước 3: Vào BÁo cáo/ Giá thành/ Xem báo cáo Tổng hợp Nhập, xuất kho theo đối tượng THCP, công trình, đơn hàng...
Chúc Quý khách hàng thành công!

Thu Hà1315

Misa cho mình hỏi chút,
Mình bên nhận gia công, nhận nguyên phụ liệu và chỉ may, đóng gói thôi. Khi tiến hành nhập kho ban đầu, mình nhập tên, số lượng nguyên phụ liệu đã nhận (vải, chỉ...), nhưng khi làm phiếu xuất kho, mình k chọn đc mã thành phẩm là Quần nam mà mình đã tạo bên kho thành phẩm?
Mong misa giúp đỡ

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Misa cho mình hỏi chút,
Mình bên nhận gia công, nhận nguyên phụ liệu và chỉ may, đóng gói thôi. Khi tiến hành nhập kho ban đầu, mình nhập tên, số lượng nguyên phụ liệu đã nhận (vải, chỉ...), nhưng khi làm phiếu xuất kho, mình k chọn đc mã thành phẩm là Quần nam mà mình đã tạo bên kho thành phẩm?
Mong misa giúp đỡ
THưa chị!
Sau khi chị nhận NVL xong thì phải xuất toàn bộ NVL mang đi sản xuất ra thành phẩm quần nam
B1: Xuất NVL vải, chỉ, chi phí nhân công...
B2: Nhập kho thành phẩm quần nam về
B3: xuất thành phẩm quần nam cho đơn vị gửi gia công
Tham khảo quy trình tính giá thành: ( theo pp giản đơn hoặc hệ số) http://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-tinh-gia-thanh.13048/
cám ơn!