TÀI SẢN CỐ ĐỊNH

gacon93

Member
Xin chào misa!
bạn cho mình hỏi là tại sao tại phần khai báo tài sản cố định không cho sửa lại thông tin nhỉ
aanh misa 2.jpg
anh misa 1.jpg

thứ hai là giá trị còn lại trong biên bản kiểm kê tài sản lại không bằng giá trị còn lại tk 36611
anh misa 3.jpg

anh misa 4.jpg

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Xin chào misa!
bạn cho mình hỏi là tại sao tại phần khai báo tài sản cố định không cho sửa lại thông tin nhỉ
View attachment 6282 View attachment 6283
thứ hai là giá trị còn lại trong biên bản kiểm kê tài sản lại không bằng giá trị còn lại tk 36611 View attachment 6285
View attachment 6286
Thưa Quý khách hàng
1./ Anh/chị kiểm tra TSCĐ này có phải TSCĐ cũ hay không. Nếu TSCĐ cũ được tạo mới dữ liệu kế toán từ năm trước thì sẽ không sửa được.
Giải pháp để có thể sửa được là nhân bản TSCĐ này thành 1 TSCĐ khác để sửa thông tin như mong muốn sau đó xoá TSCĐ cũ đi.
Nếu là TSCĐ anh/chị vừa nhập anh/chị kiểm tra hộ em đã có phát sinh hao mòn, đánh giá lại chưa. Nếu có thì xoá đi mới sửa được nhé.
2./ thứ hai là giá trị còn lại trong biên bản kiểm kê tài sản lại không bằng giá trị còn lại tk 36611
Anh/chị kiểm tra số dư đầu kỳ 366 và sổ TSCĐ đầu kỳ số liệu đã cân bằng với nhau chưa. Nếu chưa anh/chị sửa lại số dư đầu kỳ cho chuẩn trước khi đối chiếu số trong kỳ và cuối kỳ nhé.
Trân trọng cám ơn!

gacon93

Member
mình đối chiếu số dư đầu kỳ 36611 và số dư đầu kỳ giá trị còn lại của tài sản năm 2018 thì thấy không bằng nhau giờ muốn sửa lại cho hai số dư này bằng nhau thì như thế nào ??

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
mình đối chiếu số dư đầu kỳ 36611 và số dư đầu kỳ giá trị còn lại của tài sản năm 2018 thì thấy không bằng nhau giờ muốn sửa lại cho hai số dư này bằng nhau thì như thế nào ??
Thưa quý khách hàng!
Đầu tiên mình phải xác định được số tiền nào đúng để làm căn cứ chỉnh sửa theo số tiền đó
vd lấy số liệu 366 trên bảng cân đối làm căn cứ thì phải vào phần khai báo TSCD kiểm tra từng mã từ năm cũ để chỉnh sửa nhé
cám ơn!

anh/chị cho em hỏi:
Em mua phần mềm (TSCĐ vô hình) từ nguồn NSNN trả cho người bán vào tháng chỉnh lý quyết toán, nên TSCĐ đưa vào sử dụng tháng 1 năm sau, đến năm sau em mới ghi tăng TSCĐ, vậy ngày 31/12 và tháng 1 năm sau em hạch toán thế nào, anh, chị giúp em với ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
anh/chị cho em hỏi:
Em mua phần mềm (TSCĐ vô hình) từ nguồn NSNN trả cho người bán vào tháng chỉnh lý quyết toán, nên TSCĐ đưa vào sử dụng tháng 1 năm sau, đến năm sau em mới ghi tăng TSCĐ, vậy ngày 31/12 và tháng 1 năm sau em hạch toán thế nào, anh, chị giúp em với ạ?
Thưa anh/chị
khi làm chứng từ mua TSCĐ đơn vị nhập ngày chứng từ tháng 1/2020 và ngày hạch toán để 31.12.2019 để PM hiểu nằm trong thời gian chỉnh lý nhé