Tạo mã sản phẩm

haf

Hiện tại công ty mình có bán 2 đầu sách và 1 COMBO bao gồm 2 đầu sách trên. Mình đã tạo mã riêng cho 2 đầu sách trên Misa rồi, nhưng với COMBO thì mình k biết cách, vậy làm thế nào để có thể tạo mã cho COMBO bao gồm 2 đầu sách trên ạ. Mình xin cảm ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Qúy Khách hàng!
Đơn vị mình sẽ tạo 1 mã VTHH COMBO ( tính chất Thành phẩm)
Từ 2 đầu sách =>Combo đơn vị mình sẽ làm lệnh lắp ráp, tháo dỡ giúp em nhé
Để thao tác lắp ráp, tháo dỡ đơn vị mình xem hướng dẫn Tại đây
Trân trọng cám ơn!

Đào Sơn

Member
Hiện tại công ty mình có bán 2 đầu sách và 1 COMBO bao gồm 2 đầu sách trên. Mình đã tạo mã riêng cho 2 đầu sách trên Misa rồi, nhưng với COMBO thì mình k biết cách, vậy làm thế nào để có thể tạo mã cho COMBO bao gồm 2 đầu sách trên ạ. Mình xin cảm ơn.
Mã hàng là 2 đầu sách Ok bạn tạo đúng.
Combo là chính sách bán hàng (mua nhiều được lợi) chứ không phải mã vật tư hàng hóa.Có thể gọi là mã thống kê đấy.
Theo mình là như vậy, để thể hiện COMBO bạn cần xem hướng dẫn tạo chính sách bán hàng, và hàng khuyến mại chiết khấu giảm giá... để hạch toán khi xuất bán COMBO.
Đơn giản nhất mình minh họa như sau (cụ thể thì bạn tự vận dụng): COMBO là mua 2 quyển sách được tặng 1 thì bạn lập chứng từ bán hàng là xuất 2 quyển có giá bán còn 1 quyển giá bằng 0. Bạn thử xem.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Qúy Khách hàng!
Khi tạo mã COMBO chọn tính chất: thành phẩm MISA sẽ có tab Định mức nguyên vật liệu
Nếu trường hợp Combo này được tạo nên từ 2 đầu sách cố định nào thì đơn vị mình khai báo vào nhé sau đó làm lệnh lắp ráp, tháo dở ( Trường hợp muốn theo dõi mặt hàng Combo này trên phần mềm thì đơn vị mình thao tác như em đã hướng dẫn)
Trân trọng!

Đào Sơn

Member
Thưa Qúy Khách hàng!
Khi tạo mã COMBO chọn tính chất: thành phẩm MISA sẽ có tab Định mức nguyên vật liệu
Nếu trường hợp Combo này được tạo nên từ 2 đầu sách cố định nào thì đơn vị mình khai báo vào nhé sau đó làm lệnh lắp ráp, tháo dở ( Trường hợp muốn theo dõi mặt hàng Combo này trên phần mềm thì đơn vị mình thao tác như em đã hướng dẫn)
Trân trọng!
Tôi hiểu ý bạn ntn có đúng không?:
Vào PH Kho ---> lập CT lắp ráp tháo dỡ để ráp Combo từ vật tư rời (mã đầu sách) (1) ----> Nhập kho thành phẩm (2) (trên danh mục hàng hóa sẽ có thêm combo) ----> Vào PH Bán hàng để xuất bán combo đó (3).
Khi không muốn bán theo combo nữa thì vào PH kho chọn lệnh lắp ráp tháo dỡ tích chọn tháo dỡ (4) để nhập lại vật tư hàng hóa ban đầu (mã đầu sách).

hoahongden7010

Chào bạn,

Trước bên mình quản lý sản phẩm theo mã hàng là chữ cái, giờ bên mình đổi mã hàng cũ theo code khác bao gồm cả chữ và số, tuy nhiên vẫn muốn giữ cả mã cũ cho dễ quản lý, vậy có cách nào để thêm 1 cột mã hàng khác trên phần mềm, để theo dõi song song sản phẩm theo cả 2 mã được không?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Hiện tại phần mềm 1 mặt hàng tương ứng 1 mã hàng thôi ạ.
Đơn vị có thể tạo thêm vào để theo dõi nhé song song nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng,
Anh/Chị có thể dùng chức năng xuất, nhập khẩu từ excel vào phần mềm.
Bước 1: Vào danh mục\ Vật tư hàng hoá\ Xuất khẩu\ Xuất khẩu danh mục VTHH ra excel.
Bước 2: Cũng từ giao diện Danh mục\ Anh/Chị ấn Nhập khẩu\ Làm theo hướng dẫn :http://help.misasme2017.misa.vn/html_10050000.htm
Sau khi tải tệp ngầm định, Anh/Chị tiến hành sửa lại Cột mã hàng mới tương ứng thay thế mã hàng cũ sau đó nhập khẩu vào phần mềm.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Do nhu cầu của Anh/Chị là vẫn giữ mã cũ để theo dõi nên mình sẽ tạo ra mã mới như vậy để hạch toán và kiểm soát song song nhé.
Trường hợp sau khi nhập khẩu muốn gộp 2 mã thành 1 mã duy nhất, đơn vị tham khảo link sau ạ: http://help.misasme2017.misa.vn/html_11170500.htm
Trân trọng cám ơn!

demo

Member
Cho mình hỏi, công ty mình cũng bán hàng theo Combo gồm 2 mặt hàng.
Nếu bán riêng 2 mặt hàng thì mỗi mặt hàng 10.000, tổng cộng 20.000
Nếu bán combo thì giá chung là 15.000
Lúc bán hàng combo mình muốn hiển thị những mặt hàng trong combo này để kiểm tra thì làm như thế nào ạ

Sửa lần cuối:
Thưa Qúy Khách hàng!
Đơn vị mình sẽ tạo 1 mã VTHH "COMBO" ( tính chất Thành phẩm)
Nếu 2 mặt hàng tạo thành combo thì đơn vị mình sẽ làm lệnh lắp ráp, tháo dỡ giúp em nhé
Để thực hiện nghiệp vụ lắp ráp, tháo dỡ trên phần mềm, anh/chị vui lòng xem hướng dẫn Tại đây
Khi bán hàng combo thì chọn mã Thánh phẩm "COMBO" sau khi nghiệp vụ lắp ráp hoàn thành
Trân trọng cám ơn!