Thanh lý một phần TSCD

vân nitex

Nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình về vấn đề sau:
Công ty mình có TSCD tên là A - tổng giá trị 50tr. Hình thành và tính khấu hao từ tháng 02.2018. Thời gian khấu hao 2 năm.
Nay tháng 2.2019, công ty mình thanh lý 1 bộ phận của TSCD - A nêu trên giá trị nguyên giá 5tr (đã khấu hao dc 0.5tr), phần còn lại của TSCD - A vẫn hoạt động bình thường.
Vậy mình phải hach toán trên misa ntn để TSCD - A giảm đi phần giá trị 5tr, hao mòn giảm 0.5tr
Hạch toán phần tiền thu về từ việc bán bộ phận trên là 4tr.
Cám ơn.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình về vấn đề sau:
Công ty mình có TSCD tên là A - tổng giá trị 50tr. Hình thành và tính khấu hao từ tháng 02.2018. Thời gian khấu hao 2 năm.
Nay tháng 2.2019, công ty mình thanh lý 1 bộ phận của TSCD - A nêu trên giá trị nguyên giá 5tr (đã khấu hao dc 0.5tr), phần còn lại của TSCD - A vẫn hoạt động bình thường.
Vậy mình phải hach toán trên misa ntn để TSCD - A giảm đi phần giá trị 5tr, hao mòn giảm 0.5tr
Hạch toán phần tiền thu về từ việc bán bộ phận trên là 4tr.
Cám ơn.
Thưa Quý khách hàng!
MISA xin trả lời vấn đề này như sau:
- TSCD - A giảm đi phần giá trị 5tr, hao mòn giảm 0.5tr: anh/chị vào Tài sản cố định\đánh giá lại TSCĐ\thêm\ khai báo lại giá trị còn lại và hao mòn lũy kế theo hướng dẫn Tại đây
- Hạch toán phần tiền thu về từ việc bán bộ phận trên là 4tr: Vào thu tiền hạch toán: Nợ 111/c711
Trân trọng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy