THAY ĐỔI KMCP TRÊN TSCĐ

Dear,

Toàn bộ tài sản của mình chuyển lên từ Amis V1.0 thì không có phần KMCP trong "phần thiết lập phân bổ" của tài sản (hình 2), khi chuyển lên mình cũng không để ý sửa => phải sửa lại KMCP từng bút toán khấu hao của cả năm khi tính giá thành => khá mất thời gian và bất tiện vì những năm sau cũng phải sửa. Misa thì bắt buộc phải bỏ mới sửa được.
Mình muốn đã thử bỏ KH 2017 nhưng ko đc vì nó liên quan đến giá thành đã tính, nếu bỏ có thể sai sót so với giá thành đã tính. Không biết có cách nào để thêm khoản mục chi phí trong trường hợp này không nhỉ?

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng
Anh/Chị cho em hỏi là trên AMIS 1.0 và AMIS 2.0 Anh/chị đang sử dụng Thông tư nào ạ.
Anh/chị vào tệp\thông tin dữ liệu của từng phần xem giúp em nhé.
Trân trọng cảm ơn!

Sửa lần cuối:

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Theo TT133 khi tính giá thành thì phải cần có KMCP nên Anh/Chị cho em hỏi là Tại sao trên AMIS 1.0 đơn vị mình lại không chọn KMCP để tính giá thành mà sang AMIS 2.0 anh/chị mới yêu cầu chọn vào ạ.
Trân trọng cám ơn!

Thưa Quý khách hàng
Theo TT133 khi tính giá thành thì phải cần có KMCP nên Anh/Chị cho em hỏi là Tại sao trên AMIS 1.0 đơn vị mình lại không chọn KMCP để tính giá thành mà sang AMIS 2.0 anh/chị mới yêu cầu chọn vào ạ.
Trân trọng cám ơn!
Bạn có thể nhìn vào hình 2 không có nơi nào để nhập KMCP (mình phải sửa bằng tay từ bút toán khấu hao), nếu bạn chịu khó đọc thì mình đã ghi chú rỏ ở trên!
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
MISA xin lỗi anh/chị hiện tại trên AMIS 1.0 chứng từ tính khấu hao TSCĐ anh/chị khai báo KMCP tại tab Phân bổ như hình đính kèm thì từ những tháng sau khi khấu hao các tháng tiếp theo PM sẽ hiểu và tự động lấy thông tin như chứng từ khấu hao TSCĐ đầu tiên.
Thực tế nếu các bút toán khấu hao không chọn KMCP thì dẫn đến giá thành sẽ tập hợp chi phí chưa đúng nên nếu cần sửa anh/chị tiến hành xoá các khấu hao và tiến hành khai báo như giải pháp trên.
Trường hợp nếu không muốn tính giá thành anh/chị bỏ ghi hàng loạt chứng từ tính khấu hao sau đó tiến hành chọn lại KMCP và tiến hành ghi sổ lại.
Tuy nhiên tất cả các chi phí vừa được chọn khi tính giá thành ở các kỳ tiếp theo PM sẽ hiểu là Chi phí chuyển sang kỳ sau.
Trân trọng cám ơn!

Đính kèm

Thưa Quý khách hàng
MISA xin lỗi anh/chị hiện tại trên AMIS 1.0 chứng từ tính khấu hao TSCĐ anh/chị khai báo KMCP tại tab Phân bổ như hình đính kèm thì từ những tháng sau khi khấu hao các tháng tiếp theo PM sẽ hiểu và tự động lấy thông tin như chứng từ khấu hao TSCĐ đầu tiên.
Thực tế nếu các bút toán khấu hao không chọn KMCP thì dẫn đến giá thành sẽ tập hợp chi phí chưa đúng nên nếu cần sửa anh/chị tiến hành xoá các khấu hao và tiến hành khai báo như giải pháp trên.
Trường hợp nếu không muốn tính giá thành anh/chị bỏ ghi hàng loạt chứng từ tính khấu hao sau đó tiến hành chọn lại KMCP và tiến hành ghi sổ lại.
Tuy nhiên tất cả các chi phí vừa được chọn khi tính giá thành ở các kỳ tiếp theo PM sẽ hiểu là Chi phí chuyển sang kỳ sau.
Trân trọng cám ơn!
Mình đang sd Amis 2.0 dự liệu đc chuyển từ 1.0 lên bạn ah (hình 1 - thể hiện đã tính khấu hao 2017 và chưa tính khấu hao 2018) .
Mình đã tính giá thành và chốt sổ 2017. Sang 2018 vẫn tình trang không có khoản mục chi phí trong các bt KH. Mình biết theo cách thông thường là ko thêm KMCP và TS được và mấy trăm cái TS thì tháng nào cũng phải sửa KMCP trong các bút toán KH đến chục năm sau. Mình đang tìm giải pháp từ kỹ thuật bên bạn có thể sửa giúp mình cho các TS có KMCP đc không?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình đang sd Amis 2.0 dự liệu đc chuyển từ 1.0 lên bạn ah (hình 1 - thể hiện đã tính khấu hao 2017 và chưa tính khấu hao 2018) .
Mình đã tính giá thành và chốt sổ 2017. Sang 2018 vẫn tình trang không có khoản mục chi phí trong các bt KH. Mình biết theo cách thông thường là ko thêm KMCP và TS được và mấy trăm cái TS thì tháng nào cũng phải sửa KMCP trong các bút toán KH đến chục năm sau. Mình đang tìm giải pháp từ kỹ thuật bên bạn có thể sửa giúp mình cho các TS có KMCP đc không?
Thưa Quý khách hàng
Đối với dữ liệu trên AMIS 2.0 nếu muốn chỉnh sửa từ 2018 thì trên tab thiết lập phân bổ hình 1 anh/chị tiến hành chọn KMCP tương ứng thì từ chứng từ phân bổ trong năm 2018 thì PM sẽ hiểu và phân bổ theo chứ không cần chỉnh sửa từng chứng từ nhé.
Anh/chị cho MISA hỏi tất cả các TSCĐ của mình có chọn chung 1 KMCP không ạ.
Trân trọng cám ơn!

Tài sản khác nhau ở các bận khác nhau nên không có chung KMCP chị ah.
Chị trả lời mà không đọc kỹ câu hỏi rồi, rõ ràng hình 1 có câu thông báo "bạn không thể sửa........"

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Tài sản khác nhau ở các bận khác nhau nên không có chung KMCP chị ah.
Chị trả lời mà không đọc kỹ câu hỏi rồi, rõ ràng hình 1 có câu thông báo "bạn không thể sửa........"
Thưa Quý khách hàng
Trường hợp không có chung KMCP và chỉ muốn chỉnh tiếp từ năm 2018 anh/chị tiến hành sổ mũi tên phần KMCP xuống tại tab thiết lập phân bổ và chọn KMCP vào giúp em nhé.
Những thông tin không thể sửa trên câu cảnh báo sẽ bị bôi đen, còn thông tin tab thiết lập phân bổ anh/chị vẫn có thể sửa được bình thường nhé.
Anh/chị chỉ cần chọn ở đây thì khi thêm mới chứng từ PM sẽ tự động cập nhật theo thông tin mà anh/chị đã sửa và sau khi chọn KMCP xong thì các chứng từ cũ vẫn giữ nguyên và không thay đổi số liệu ạ.
Trân trọng cám ơn!

Không thể sửa đc bất cứ thông tin nào của 1 tài sản chuyển từ V1.0 sang và đã tính KH 2017, chứng từ nhập từ 2018 thì mình không hỏi.
Hôm trc có bạn vào hổ trợ Ultraviewer cũng nói vậy, chị ktra lại dùm mình xem?

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Không thể sửa đc bất cứ thông tin nào của 1 tài sản chuyển từ V1.0 sang và đã tính KH 2017, chứng từ nhập từ 2018 thì mình không hỏi.
Hôm trc có bạn vào hổ trợ Ultraviewer cũng nói vậy, chị ktra lại dùm mình xem?
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị gửi ID và pass Ultraviwer vào [email protected], đính kèm link forum để MISA trao đổi nhanh chóng nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
12 252 686
4983
Thưa Quý khách hàng
Sau khi vào Ultraviewer kiểm tra thì hiện tại toàn bộ tất cả TSCĐ trên AMIS 2.0 trong năm 2018 đã hiển thị KMCP rồi nhé.
Anh/chị chỉ cần thêm mới chứng từ\cất lại là được.
Trân trọng cám ơn sự hợp tác của quý khách hàng!