Thêm nội dung lý do thu chi

Xuân Lan

Chào Misa!
Mình mơí sử dụng misa lần đầu tiên! Mọi người hướng dẫn giúp mình làm thế nào để thêm nội dung lý do thu, chi. Vì những nội dung mẫu chưa đủ với nội dung với cty mình muốn lưu trữ. Mong mọi người hỗ trợ giúp mình! Xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng ghi cụ thể hơn nội dung lý do thu chi trên phần mềm đang thế nào, theo dõi ở giao diện nào và mong muốn của anh/chị là thế nào để MISA có căn cứ xem xét yêu cầu của anh/chị nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Anh Thuan

Câu hỏi của mình chắc giống bạn Xuân Lan

Có rất nhiều nội dung thu từ tài khoản tiền gửi ngân hàng, nhưng phần mềm chỉ giới hạn có 5 nội dung ít dùng nhất.
Làm thế nào để thêm "lý do thu"

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách!
Quý khách có thể diễn giải chi tiết ở tab bên cạnh vì đây mới là nội dung lên số sách hay chứng từ.
Trân trọng cảm ơn!

Truong Thanh

Xin chào anh chị,
Mình có câu hỏi tương tự như bạn Xuân Lan, vì theo mình thấy Misa đang lấy "Lý do thu/chi" để lên báo cáo lưu chuyển tiền tệ, nhưng vì không có thêm "Lý do thu/chi" nên khi chọn lại không lên đúng như nhu cầu doanh nghiệp, chứ không phải về vấn đề diễn giải ở Tab tiếp theo đâu ạ!
Xin cảm ơn.
Ví dụ:
1. Chi tiền tiếp khách, nhưng khi mình vào mục chi tiền mặt để hạch toán thì chỉ thấy có "Chi khác" là có thể chọn được (ngoài chi tạm ứng NV, chi ngân hàng), nên khi lên báo cáo lưu chuyển thì không đúng với thực tế chi.

2. Thu cấp vốn, nhưng trong mục thu thì lý do nộp cũng chỉ có "Thu khác", nên khi lên báo cáo LCTT cũng đưa vào mục Thu khác từ HĐKD thì như vậy lại không chính xác.

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Xin chào anh chị,
Mình có câu hỏi tương tự như bạn Xuân Lan, vì theo mình thấy Misa đang lấy "Lý do thu/chi" để lên báo cáo lưu chuyển tiền tệ, nhưng vì không có thêm "Lý do thu/chi" nên khi chọn lại không lên đúng như nhu cầu doanh nghiệp, chứ không phải về vấn đề diễn giải ở Tab tiếp theo đâu ạ!
Xin cảm ơn.
Ví dụ:
1. Chi tiền tiếp khách, nhưng khi mình vào mục chi tiền mặt để hạch toán thì chỉ thấy có "Chi khác" là có thể chọn được (ngoài chi tạm ứng NV, chi ngân hàng), nên khi lên báo cáo lưu chuyển thì không đúng với thực tế chi.
View attachment 14331

2. Thu cấp vốn, nhưng trong mục thu thì lý do nộp cũng chỉ có "Thu khác", nên khi lên báo cáo LCTT cũng đưa vào mục Thu khác từ HĐKD thì như vậy lại không chính xác.
View attachment 14332
Thưa anh, số liệu lấy lên báo cáo LCTT dựa theo cách hạch toán chứ không phải theo lý do thu hay chi ạ

Truong Thanh

Thưa anh, số liệu lấy lên báo cáo LCTT dựa theo cách hạch toán chứ không phải theo lý do thu hay chi ạ
Nếu lấy theo hạch toán thì chắc chỉ đúng một phần thôi ạ!
Ví dụ:
1. Chi: mình đang hạch toán Nợ 6421,1331/Có 1111, chỉ chọn được lí do chi là "Chi Khác", nhưng đây là một khoản chi từ hoạt động kinh doanh (theo quan điểm của mình), thì lên báo cáo LCTT lại đưa vào mục chi khác!

2. Thu tiền góp vốn của giám đốc, trước đó đã treo công nợ góp vốn của giám đốc, và thu góp vốn theo đợt, nhưng trong lí do nộp thì chỉ có Thu Khác, như vậy lên báo cáo LCTT cũng không đúng!

Báo cáo lưu chuyển tiền tệ

Đính kèm

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nếu lấy theo hạch toán thì chắc chỉ đúng một phần thôi ạ!
Ví dụ:
1. Chi: mình đang hạch toán Nợ 6421,1331/Có 1111, chỉ chọn được lí do chi là "Chi Khác", nhưng đây là một khoản chi từ hoạt động kinh doanh (theo quan điểm của mình), thì lên báo cáo LCTT lại đưa vào mục chi khác!

View attachment 14341

2. Thu tiền góp vốn của giám đốc, trước đó đã treo công nợ góp vốn của giám đốc, và thu góp vốn theo đợt, nhưng trong lí do nộp thì chỉ có Thu Khác, như vậy lên báo cáo LCTT cũng không đúng!

View attachment 14342

Báo cáo lưu chuyển tiền tệ
View attachment 14345
Thưa anh, anh trao đổi cụ thể giúp em 2 phát sinh trên đưa vào chỉ tiêu nào trên BC LCTT thì hợp lý ạ?

Truong Thanh

Thưa anh, anh trao đổi cụ thể giúp em 2 phát sinh trên đưa vào chỉ tiêu nào trên BC LCTT thì hợp lý ạ?
1. Khoản chi là đưa vào mục 02 "Tiền chi trả cho người cung cấp hàng hóa, dịch vu" (vì đây là khoản mục chi phí hợp lí)
2. Khoản thu là đưa vào mục 31 "Tiền thu từ phát hành cổ phiếu, nhận vốn góp của chủ sở hữu"
Ở đây, theo ý kiến của mình thì báo cáo LCTT trước tiên nên lấy theo lí do thu/chi trước, sau đó mới lấy theo hạch toán vì doanh nghiệp người ta sẽ biết được nên đưa vào mục nào trên BC LCTT thì là hợp lí theo nhu cầu lên báo cáo của riêng doanh nghiệp (như ở cty mình, theo quan điểm của mình, chi tiền cho chi phí hợp lí sẽ đưa vào mục 02, nhưng chi tiền cho chi phí không hợp lý thì sẽ đưa vào mục 07, dù là cùng chi cho nhà cung cấp)

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
1. Khoản chi là đưa vào mục 02 "Tiền chi trả cho người cung cấp hàng hóa, dịch vu" (vì đây là khoản mục chi phí hợp lí)
2. Khoản thu là đưa vào mục 31 "Tiền thu từ phát hành cổ phiếu, nhận vốn góp của chủ sở hữu"
Ở đây, theo ý kiến của mình thì báo cáo LCTT trước tiên nên lấy theo lí do thu/chi trước, sau đó mới lấy theo hạch toán vì doanh nghiệp người ta sẽ biết được nên đưa vào mục nào trên BC LCTT thì là hợp lí theo nhu cầu lên báo cáo của riêng doanh nghiệp (như ở cty mình, theo quan điểm của mình, chi tiền cho chi phí hợp lí sẽ đưa vào mục 02, nhưng chi tiền cho chi phí không hợp lý thì sẽ đưa vào mục 07, dù là cùng chi cho nhà cung cấp)
Dạ thưa anh, hiện tại lý do thu/chi này chỉ để hỗ trợ anh theo dõi trên chứng từ chứ không liên quan gì tới báo cáo ạ. Nếu muốn những phát sinh đó lên các chỉ tiêu anh mong muốn trên báo cáo thì anh vào Tiện ích\Thiết lập báo cáo tài chính\ chọn BC LCTT để xem và sửa phần công thức trên báo cáo ạ.
Trân trọng!

Truong Thanh

H
Dạ thưa anh, hiện tại lý do thu/chi này chỉ để hỗ trợ anh theo dõi trên chứng từ chứ không liên quan gì tới báo cáo ạ. Nếu muốn những phát sinh đó lên các chỉ tiêu anh mong muốn trên báo cáo thì anh vào Tiện ích\Thiết lập báo cáo tài chính\ chọn BC LCTT để xem và sửa phần công thức trên báo cáo ạ.
Trân trọng!

View attachment 14349
Chào bạn,
Mình hiểu là báo cáo của bên Misa đang thiết lập theo hạch toán tài khoản, nhưng cách lấy như vậy dẫn đến một số trường hợp lên báo cáo không đúng như mình ví dụ ở trên (chứ mình không có ý là chỉnh báo cáo theo lý do thu/chi, cách chỉnh báo cáo ràng thêm điều kiện "theo lý do thu/chi" là để báo cáo lên đúng các chỉ tiêu hơn).
Như hướng dẫn của bên Misa là chỉnh công thức trong phần thiết lập báo cáo, nhưng báo cáo cũng chỉ thiết lập theo hạch toán tài khoản thì làm sao để lên đúng được chỉ tiêu như mình ví dụ ở trên vậy ạ?
Ví dụ 1: hạch toán N642/C111, nhưng chi phí hợp lý ==> đưa vào chỉ tiêu 02
hạch toán N642/C111, nhưng là chi phí không hợp lý ==> đưa vào chỉ tiêu 07

Ví dụ 2: hạch toán thu góp vốn của GĐ: N111/C138 (đã treo công nợ GĐ trước đó là N138/C411) ==> đưa vào chỉ tiêu 31
hạch toán thu một khoản phạt vi phạm hợp đồng: N111/C138 (cũng đã treo công nợ của NV đó là N138/C711) ==> đưa vào chỉ tiêu 06

Bên Misa có thể hướng dẫn rõ hơn chỗ này để bên mình có thể chỉnh báo cáo lại đúng được không ạ?
Xin cảm ơn./.

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa anh,
- Trường hợp 1: Vì chỉ tiêu 2, 7 đều nằm cùng hoạt động SXKD, nên anh hạch toán theo chi tiết TK 642 (chia tài khoản con ra để hạch toán). Ví dụ TK 6428 thiết lập công thức vào chỉ tiêu 2. Còn TK 6421 -> 6427 đưa vào chỉ tiêu 7.
BC LCTT chỉ phân biệt theo hoạt động chứ không phân biệt được là chi phí hợp lý hay không hợp lý ạ.

- Trường hợp 2: Anh có thể thiết lập công thức trên báo cáo LCTT, chỉ tiêu số 6 là phát sinh chi tiết theo HĐ SXKD.

Chỉ tiêu 31, anh thêm công thức phát sinh chi tiết theo HĐ tài chính.

Sau khi thiết lập công thức xong, vào Phân hệ Tổng hợp\Lập báo cáo tài chính\bấm chọn lại hoạt động LCTT cho các chứng từ, rồi tiến hành chọn Hoạt động, xong bấm Đồng ý.

Như vậy, phần mềm sẽ phân biệt bút hạch toán dựa theo hoạt động anh chọn.

Trân trọng!