Theo dõi doanh thu, chi phí, lãi lỗ theo đơn hàng

Thư Milky

Chào admin

Bên mình là nhà hàng, mình mới mua phần mềm MIsa 2019 Ent. Nay mình nhờ ad hướng dẫn mình quy trình để Theo dõi doanh thu, chi phí, lãi lỗ theo đơn hàng/bill của khách.

Đồng thời mình muốn tình định mức nguyên vật liệu cho từng món ăn, cách khai báo từng món ăn, nguyên vật liệu thì làm sao ạ??

Cám ơn ad nhiều

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Ngân HG

Member
Thưa Quý khách hàng
1.quy trình để Theo dõi doanh thu, chi phí, lãi lỗ theo đơn hàng/bill của khách.
Anh/chị làm theo hướng dẫn: http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_donhang.htm
2.tình định mức nguyên vật liệu cho từng món ăn, cách khai báo từng món ăn, nguyên vật liệu
Anh/chị cần tính giá thành cho từng món ăn hay sao ạ?
Trân trọng cảm ơn!

Thư Milky

Đúng rồi bạn, mình muốn tính giá thành từ món ăn, Tính đinh mức từng món ăn thì ntn ạ?

Mình muốn biết 1 món ăn đó mình lãi bao nhiêu, chi phí bao nhiêu

Thư Milky

Mình thắc mắc một chút, nếu làm theo pp giản đơn thì có phần nhập kho thành phẩm. nhưng nhà hàng là các món ăn khi làm xong thì làm sao nhập kho được. Vậy dùng theo pp giản đơn có được không ad???

Ngân HG

Member
Thưa Quý khách hàng
Điểm khác nhau giữa 2 pp này là: Giản đơn thì mình phải nhập kho thành phẩm, còn PP công trình thì không cần nhập kho ạ.(Khi tập hợp chi phí xong thì nghiệm thu công trình để đưa vào luôn giá vốn TK632 mà không cần đưa qua nhập kho thành phẩm TK155) ạ
Trân trọng cảm ơn!

Ngân HG

Member
Thưa Quý khách hàng
2 PP này nó cũng tương tự như nhau ạ. Nên bên mình có thể sử dụng 1 trong 2 pp này đều được. Còn chị muốn xem báo cáo lãi lỗ thì nếu chị dùng theo pp công trình thì chị vào Báo cáo-> Giá thành-> Báo cáo tổng hợp lãi lỗ theo công trình. Còn Nếu chị dùng theo đơn hàng thì vào Báo cáo->Bán hàng-> Báo cáo chi tiết lãi lỗ theo đơn hàng ạ
Trân trọng cảm ơn!

Ngân HG

Member
Thưa Quý khách hàng
Nhưng đối với trường hợp sản phẩm tính giá thành của bên mình là các món ăn thì em nghĩ mình sử dụng theo pp công trình thì dễ khai báo và tính giá hơn ạ.
Trân trọng cảm ơn!