Thuế GTGT TSCĐ

Hồ Sen

Anh chị cho em hỏi: Em hạch toán thuế GTGT của TSCĐ vào TK 133.2. Em lập tờ khai thuế GTGT thì hóa đơn mua TSCĐ không nhảy lên tờ khai là vì sao vậy ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh chị cho em hỏi: Em hạch toán thuế GTGT của TSCĐ vào TK 133.2. Em lập tờ khai thuế GTGT thì hóa đơn mua TSCĐ không nhảy lên tờ khai là vì sao vậy ạ?
thưa anh/chị
anh/ Chị mở chứng từ, hóa đơn lên và kiểm tra các nội dung sau đã đúng chưa nhé, nếu chưa thì cần sửa lại chứng từ và lập lại tờ khai:
- 'Nhóm HHDV mua vào': cần chọn nhóm 1 hoặc 2 (không chọn hoặc chọn nhóm khác sẽ không lên tờ khai thuế GTGT)
- 'Số hóa đơn': cần có thông tin số hóa đơn - 'Ngày hóa đơn' hoặc 'Ngày chứng từ': cần nằm trong kỳ của tờ khai
- Tab 'Thuế': Cần có số tiền thuế GTGT
Trân trọng

Thu Hạnh

Misa cho mình hỏi: Mình lập chứng từ bán hàng kèm hóa đơn bị sai.
Mình đã xóa bỏ hóa đơn sai, sửa lại chứng từ và lập hóa đơn mới thay thế.
Nhưng ở sổ chi tiết tài khoản 3331 Số tiền thuế ko đi theo ngày lập hóa đơn mới mà đi theo ngày của chứng từ bán hàng.
Như vậy khi liên quan đến 2 kì kế toán, khi kết chuyển thuế bị sai.
Vậy làm thế nào để số thuế đi theo ngày hóa đơn?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Nhưng ở sổ chi tiết tài khoản 3331 Số tiền thuế ko đi theo ngày lập hóa đơn mới mà đi theo ngày của chứng từ bán hàng.
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
Vậy HĐ điều chỉnh đơn vị lập cùng tháng hay khác tháng so với HĐ lúc đầu ạ?
Trân trọng

Thu Hạnh

Khác tháng, khác quý bạn ạ. Nếu cùng quý thì ko bị ảnh hưởng. Nhưng khác quý bị ảnh hưởng.

Phiếu bán hàng lập cùng hoá đơn sai ở tháng 9. Hoá đơn mới thay thế là vào tháng 10.

Trong bảng kê hàng hoá thì số thuế đi theo hoá đơn thì ko bị sai. Nhưng ở sổ chi tiết 3331 số thuế đi theo phiếu bán hàng nên khi kết chuyển bị sai

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Khác tháng, khác quý bạn ạ. Nếu cùng quý thì ko bị ảnh hưởng. Nhưng khác quý bị ảnh hưởng.

Phiếu bán hàng lập cùng hoá đơn sai ở tháng 9. Hoá đơn mới thay thế là vào tháng 10.

Trong bảng kê hàng hoá thì số thuế đi theo hoá đơn thì ko bị sai. Nhưng ở sổ chi tiết 3331 số thuế đi theo phiếu bán hàng nên khi kết chuyển bị sai
Thưa anh/chị
đơn vị kê khai thuế theo quý hay tháng ạ?nếu theo tháng thì đơn vị phải chỉnh chứng từ bán hàng về tháng 10 nhé, vì khi nào xuất hóa đơn mới ghi nhận doanh thu, nên nếu xuất thay thế T10 đơn vị phải chỉnh cả ngày hạch toán của chứng từ bán hàng nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Đơn vị mình kê khai theo Quý. Khi chỉnh chứng từ bán hàng về tháng 10 thì kho của mình bị sai.Vì thực tế mình xuất tháng 9.
Thưa anh/chị
kê khai theo quý thì sao lại lên không đúng được ạ? chị vui lòng xem lại nhé, kê khai theo tháng in sổ chi tiết nó lệch và khấu trừ thuế nó lệch còn kê khai theo quý thì sao lệch ạ
trân trọng

Thu Hạnh

Vì tháng 9 ở Quý 2, Còn tháng 10 ở Quý 3.
Mình lập phiếu bán hàng ở tháng 9, thì ở sổ 3331 thuế đi theo phiếu bán hàng nên số thuế phải nộp này nhảy vào quý 2.
Nhưng mình lập hóa đơn thay thế vào tháng 10 nên đúng ra số thuế phải nộp này phải vào Quý 3.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Đơn vị mình kê khai theo Quý. Khi chỉnh chứng từ bán hàng về tháng 10 thì kho của mình bị sai.Vì thực tế mình xuất tháng 9.
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vì tháng 9 ở Quý 2, Còn tháng 10 ở Quý 3.
Mình lập phiếu bán hàng ở tháng 9, thì ở sổ 3331 thuế đi theo phiếu bán hàng nên số thuế phải nộp này nhảy vào quý 2.
Nhưng mình lập hóa đơn thay thế vào tháng 10 nên đúng ra số thuế phải nộp này phải vào Quý 3.
Thưa anh/chị
vậy hóa đơn sai đó quý 3 chị kê khai chưa nếu chưa kê khai lên quý 4 kê khai sao lại không khớp được ạ, vì bản chất quý 3 chứ kê hóa đơn đó lên thì khấu trừ quý 3 thuế đầu ra đó k lên HĐ đó, thì quý 4 kê khai nó lên thì sao khi khấu trừ thuế không khớp được ạ

Thu Hạnh

Quý 3 mình ko kê khai, Số thuế được kê khai ở Quý 4 ===> tờ khai của mình đúng
Vấn đề là ở Tài khoản 3331 số thuế này nằm ở quý 3 vì nó ăn theo ngày phiếu bán hàng, cuối quý 3 mình kết chuyển thuế GTGT thì khi nên bảng cân đối thuế GTGT phải nộp của mình nó bị thêm thuế của hóa đơn này dẫn đến số thuế phải nộp ở tờ khai và bảng cân đối nó khách nhau.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vấn đề là ở Tài khoản 3331 số thuế này nằm ở quý 3 vì nó ăn theo ngày phiếu bán hàng, cuối quý 3 mình kết chuyển thuế GTGT thì khi nên bảng cân đối thuế GTGT phải nộp của mình nó bị thêm thuế của hóa đơn này dẫn đến số thuế phải nộp ở tờ khai và bảng cân đối nó khách nhau.
Thưa anh/chị
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
đơn vị bảo quý 3 không kê khai vậy sao khấu trừ thuế nó lên được số thuế
Thưa anh/chị
ở quý 3 chị hạch toán thuế nhưng chưa kê khai, qua quý 4 chị kê khai thì tại thời điểm chị xem đó sẽ lệch là đúng rồi, nhưng qua quý 4 chị kê khai nó sẽ khớp lại nhé và in cả năm sẽ đúng
trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy trường hợp nó liên quan đến 2 năm. Tháng 12 năm trước và tháng 1 năm sau thì xử lý thế nào?
Thưa anh/chị
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy trường hợp nó liên quan đến 2 năm. Tháng 12 năm trước và tháng 1 năm sau thì xử lý thế nào?
Thưa anh/chị
nếu khác năm thì TH này sẽ có sự chênh lệch, nên đơn vị phải xóa luôn chứng từ bán hàng của tháng 12/2019, qua năm 2020 lập hóa đơn thay thế và chứng từ bán hàng cho tháng 1/2020, vì doanh thu và cp ghi nhận khi xuất HĐ
trân trọng