Tiền Ký Cược

Chào cả nhà ạ
Mình có vấn đề sau cần cả nhà giúp đỡ ạ
Cty có trường hợp bán và thuê lại tài sản là thuê tài chính
Cty mình ( bên A ), bên ngân hàng ( bên B )
Bên A bán tài sản cho bên B, sau đó bên B cho bên A thuê lại
Có phát sinh khoản tiền bên A ký cược với bên B ( Tiền ký cược này bên B cấn trừ công nợ phải trả tiền mua tài sản phải trả cho bên A )
Vậy mình sẽ hạch toán ( Theo TT 133 ) khoản tiền ký cược này như sau đúng không ạ
N1386
C131
Nhưng mình có vấn đề này thắc mắc, khoản ký cược này bên B có mở tài khoản ngân hàng riêng để trích khoản ký cược này vào tài khoản đó, hàng tháng có gửi sao kê cho mìnhh
Vậy trên phần mềm misa mình có cần theo dõi tài khoản này không, và nếu có hạch toán như thế nào với khoản tiền này ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào cả nhà ạ
Có phát sinh khoản tiền bên A ký cược với bên B ( Tiền ký cược này bên B cấn trừ công nợ phải trả tiền mua tài sản phải trả cho bên A )
Vậy mình sẽ hạch toán ( Theo TT 133 ) khoản tiền ký cược này như sau đúng không ạ
N1386
C131
Nhưng mình có vấn đề này thắc mắc, khoản ký cược này bên B có mở tài khoản ngân hàng riêng để trích khoản ký cược này vào tài khoản đó, hàng tháng có gửi sao kê cho mìnhh
Vậy trên phần mềm misa mình có cần theo dõi tài khoản này không, và nếu có hạch toán như thế nào với khoản tiền này ạ
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào cả nhà ạ
N1386
C131
Thưa anh/chị
có phải đơn vị ký cược bằng tiền konếu = tiền phải là nợ 1368/có 112 chứ ạ, nếu không phải ký cược = tiền thì mở tài khoản riêng ở đây cụ thể là như thế nào ạ? và tài khoản riêng đó của bên nào, tiền trong đó của bên nào ạ? đơn vị nêu rõ nghiệp vụ giúp em để bên em hướng dẫn chính xác nhé
Trân trọng

Ký cược không phải = tiền ạ , mà là cấn trừ công nợ
Cty A bán Tài Sản cho ngân hàng B số tiến 110tr ( có HỢP ĐỒNG MUA BÁN TÀI SẢN, Bên A xuất hóa đơn bán Tài Sản cho Ngân hàng B ); sau đó công ty A thuê lại Tài Sản của ngân hàng B ( có HỢP ĐỒNG CHO THUÊ TÀI CHÍNH - bên A phải ký cược 1 khoản tiền là 10tr cho bên ngân hàng B )
Theo như quy trình bình thường thì bên Ngân hàng B sẽ thanh toán cho bên cty A 110tr , sau đó bên A nộp 10tr tiền k1y cược vào cho ngân hàng B

Nhưng THỰC TẾ bên ngân hàng B lại thanh toán cho cty A 100tr, và mở 1 TK mới cho Cty A tại ngân hàng B để cấn trừ tiền phải trả cho bên cty A vào đó 10tr - đồng thời đây cũng là số tiền ký cược của cty A với ngân hàng B, t
Số tiền này sau khi kết thúc hợp đồng ngân hàng B sẽ chuyển trả lại cho cty A ( từ TK ký cược này qua TK chính của bên A)

C hỗ trợ giùm E với ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cty A bán Tài Sản cho ngân hàng B số tiến 110tr ( có HỢP ĐỒNG MUA BÁN TÀI SẢN, Bên A xuất hóa đơn bán Tài Sản cho Ngân hàng B ); sau đó công ty A thuê lại Tài Sản của ngân hàng B ( có HỢP ĐỒNG CHO THUÊ TÀI CHÍNH - bên A phải ký cược 1 khoản tiền là 10tr cho bên ngân hàng B )
Theo như quy trình bình thường thì bên Ngân hàng B sẽ thanh toán cho bên cty A 110tr , sau đó bên A nộp 10tr tiền k1y cược vào cho ngân hàng B

Nhưng THỰC TẾ bên ngân hàng B lại thanh toán cho cty A 100tr, và mở 1 TK mới cho Cty A tại ngân hàng B để cấn trừ tiền phải trả cho bên cty A vào đó 10tr - đồng thời đây cũng là số tiền ký cược của cty A với ngân hàng B, t
Số tiền này sau khi kết thúc hợp đồng ngân hàng B sẽ chuyển trả lại cho cty A ( từ TK ký cược này qua TK chính của bên A)

C hỗ trợ giùm E với ạ
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest

C hỗ trợ giùm E với ạ
Thưa anh/chị

theo em hiểu thì thực tế là ngân hàng trả 110tr, chẳng qua chuyển vào TK chính của A là 100tr, còn 10tr là ngân hàng tự lập 1 tài khoản khác cho bên A (cũng của bên A) và chuyển vào đó
Số tiền đó vẫn là tiền của bên A ký cược thôi, cứ treo ở 1368. Nếu bên A muốn theo dõi tài khoản ngân hàng đó thì lập và hạch toán nợ 112/có 131 (tiền ngân hàng trả vào đó) rồi nợ 1368/có 112 là tiền ký cược 10tr đó là được nhé
Trân trọng