TÍNH GIÁ THÀNH CHO CÔNG TY VỪA GIA CÔNG VỪA SẢN XUẤT

Thảo luận trong 'Câu hỏi thường gặp' bắt đầu bởi Vyphan, 7/5/20.

1. Vyphan

Vyphan New Member

Công ty em vừa sản xuất sản phẩm, vừa gia công. Các chi phí nhân công và chi phí sản xuất chung không theo dõi chi tiết cho đơn hàng sản xuất và đơn hàng gia công mà hạch toán chung. Vậy em muốn tính giá thành trên misa thì phải làm như thế nào? Các anh chị giúp em với ạ.
    Em cám ơn

2. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    việc tính giá thành cho gia công đơn vị xem tài liệu HD tính giá thành hàng gia công: http://help.sme2019.misa.vn/html_lamthenao_tinhgiathanhgiacong.htm
    giá thành SX: http://help.sme2019.misa.vn/giathanh_theophuongphapgiandon.htm
    Còn việc cp phân bổ chung cho cả SX và gia công thì đơn vị cứ tới kỳ phân bổ cp chung của loại nào ,đơn vị phân bổ cho kỳ nào bao nhiêu % thì đơn vị nhập % phân bổ, còn bao nhiêu khi tính giá thành cho loại kia nó sẽ lên để phân bổ tiếp thôi ạ, còn việc tính giá thành cứ tính theo quy trình thôi ạ

3. Vyphan

Vyphan New Member

Dạ em cám ơn.
    Tuy nhiên, bên em nhận gia công cho đơn vị khác chứ không phải đem đi gia công. Như vậy thì tính giá thành gia công và sản xuất như thế nào trên misa?

4. Hiền Vương - MISA

Hiền Vương - MISA Moderator Thành viên BQT Nhân viên MISA

Thưa anh/chị
    Nếu nhận gia công thì xem HD này: và cũng làm bình thường nhé

5. Vyphan

Vyphan New Member

Em cám ơn chị nhiều nhé.

Hiền Vương - MISA thích bài này.
Bài viết liên quan: TÍNH GIÁ
Diễn đàn Tiêu đề Date
Câu hỏi thường gặp Tính giá thành phân bước 17/1/20
Câu hỏi thường gặp Tính giá thành giản đơn - TT133 7/1/20
Câu hỏi thường gặp Chi phí khấu hao TSCĐ - Tính giá thành 7/1/20
Câu hỏi thường gặp Theo dõi theo đơn đặt hàng (Khi tính giá thành nhập kho) 3/1/20
Câu hỏi thường gặp Tính giá thành Hệ số tỷ lệ - Bước xác định tỷ lệ phân bổ 3/1/20