Tính giá thành cho đơn hàng gia công

Hoan85

Bạn ơi mình muốn hỏi mình tính giá thành cho các đơn hàng gia công mà khi phân bổ chi phí chung chỉ pbo cho 1 đơn hàng thì ko biết mình phải xem lại chỗ nào? Khi tính pbo xong nghiệm thu đơn hàng vẫn còn phần chưa nghiệm thu mặc dù đã ghi nhận doanh thu hết số đơn hàng nữa.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

hạnh trịnh

Bạn ơi mình muốn hỏi mình tính giá thành cho các đơn hàng gia công mà khi phân bổ chi phí chung chỉ pbo cho 1 đơn hàng thì ko biết mình phải xem lại chỗ nào? Khi tính pbo xong nghiệm thu đơn hàng vẫn còn phần chưa nghiệm thu mặc dù đã ghi nhận doanh thu hết số đơn hàng nữa.
Thưa a.c
Vấn đề 1: Muốn xem lại phần chi phí chung đã phân bổ cho đơn hàng, ac vào phần báo cáo - Giá thành - Liệt kê danh sách chứng từ chi phí chung theo kỳ tính giá thành - chọn kỳ tính giá thành - đồng ý.
Vấn đề 2: Nghiệm thu đơn hàng vẫn còn phần chưa nghiệm thu mặc dù đã ghi nhận doanh thu hết số đơn hàng nữa.
Nghiệm thu đơn hàng là phần kết chuyển tài khoản 154 sang tài khoản 632, hạch toán nợ 632 có 154. còn phân doanh thu ghi nhận mới có hạch toán nợ 131/111 có 5111.
Vậy ý ac. nói ở đây là đã nghiệm thu rồi mà vào lại kỳ tính giá thành vẫn lấy dư 154? Nếu vậy, a.c xóa bút toán nghiệm thu đơn hàng cũ đi, tính lại từng bước giá thành - tại bước nghiệm thu đơn hàng - tích nút lấy dự liêu - sau đó cất chứng từ và in lại báo cáo để kiểm tra.
Trân trọng!

Đính kèm

• 115.6 KB Lượt xem: 151
Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy