Tính giá thành hàng thuê ngoài gia công theo đươn đặt hàng

Thu Chiến

Anh chị cho e hỏi:
Cty e là cty sản xuất in ấn bao bì tính gá thành theo đơn đặt hàng. Nhưng bên e có thêm một số mặt hàng ko trực tiếp sản xuất in ấn tại cty, mà xuất NVL thuê ngoài gia công in ấn. Vậy em hạch toán chi phí, giá thành của những mặt hàng đó như thế nào ạ.
Em cảm ơn anh chị!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Anh chị cho e hỏi:
Cty e là cty sản xuất in ấn bao bì tính gá thành theo đơn đặt hàng. Nhưng bên e có thêm một số mặt hàng ko trực tiếp sản xuất in ấn tại cty, mà xuất NVL thuê ngoài gia công in ấn. Vậy em hạch toán chi phí, giá thành của những mặt hàng đó như thế nào ạ.
Em cảm ơn anh chị!
Thưa Quý khách hàng!
Với bên giao gia công anh/chị tham khảo hướng dẫn sau: https://goo.gl/EoFhkf
Trân trọng!

Trương Hạnh

Well-Known Member
Hàng hóa bên e về nhập kho chị ạ.
Thưa Quý khách hàng!
Nếu hàng đi gia công sau đó về nhập kho thì anh/chị tính riêng kỳ tính giá thành các vật tư này theo pp giản đơn như hướng dẫn trên, Khi xuất bán các mặt hàng này anh/chi chọn thêm mã đơn đặt hàng để xem các báo cáo liên quan đến đơn đặt hàng
Trân trọng!

Thu Chiến

e làm như cách sau được ko chị:
Có một đơn đặt hàng DDH003:
- lúc xuất NVL đi gia công Nợ 154/ Có 152 Chi tiêt KMCP = "NVLTT" và cột Đơn Đặt hàng = "DDH003"
- Chi phí gia công phải trả bên nhận gia công: N154/ Có 331 Chi tiêt KMCP = "NCTT" và cột Đơn Đặt hàng = "DDH003"
- Nhập kho Thành phẩm: N155/ Có 154: Không nhập đơn giá vì tính giá thành theo Đơn đặt hàng không có bước nhập kho TP, nhưng bên e muốn theo dõi tồn nhập xuất TP nên vẫn nhập xuất kho nhưng ko có tính giá xuất kho. Làm ntn vẫn đk chứ chị????
Cách này dược ko chị?

Trương Hạnh

Well-Known Member
e làm như cách sau được ko chị:
Có một đơn đặt hàng DDH003:
- lúc xuất NVL đi gia công Nợ 154/ Có 152 Chi tiêt KMCP = "NVLTT" và cột Đơn Đặt hàng = "DDH003"
- Chi phí gia công phải trả bên nhận gia công: N154/ Có 331 Chi tiêt KMCP = "NCTT" và cột Đơn Đặt hàng = "DDH003"
- Nhập kho Thành phẩm: N155/ Có 154: Không nhập đơn giá vì tính giá thành theo Đơn đặt hàng không có bước nhập kho TP, nhưng bên e muốn theo dõi tồn nhập xuất TP nên vẫn nhập xuất kho nhưng ko có tính giá xuất kho. Làm ntn vẫn đk chứ chị????
Cách này dược ko chị?
Thưa Quý khách hàng!
Anh/chị theo dõi như vậy cũng được nhưng giá nhập kho TP thì phải tự nhập tay vào vì phần mềm không tự tính được ạ hoặc nếu chỉ theo dõi số lượng nhập xuất kho thôi thì không cần cập nhật giá nhập kho
Trân trọng!

Thu Chiến

Dạ. Chị cho em hỏi là trong tháng có một số ĐƠN HÀNG đã xong rồi , có một số ĐH chưa xong, thì lúc tính giá thành có cần tích vào ô tình trạng "đã hoàn thành" ở đơn đặt hàng đã xong rồi ko ạ?

Trương Hạnh

Well-Known Member
Dạ. Chị cho em hỏi là trong tháng có một số ĐƠN HÀNG đã xong rồi , có một số ĐH chưa xong, thì lúc tính giá thành có cần tích vào ô tình trạng "đã hoàn thành" ở đơn đặt hàng đã xong rồi ko ạ?
Khi nào tính giá thành xong anh/chị vào sửa lại trạng thái "đã hoàn thành" ạ

Thu Chiến

vì cty e có một bạn nhập đơn hàng riêng, còn e tính giá thành riêng. nên cuối tháng e muốn biết được những đơn hàng nào đã làm xong rồi để e tính giá thành ý chị. Nếu đã xong thì bạn ý sẽ tích vào trạng thái " đã hoàn thành" để e tổng hợp e tính giá tahnhf của những đơn hàng đó. Chị có cách nào để biết được trong 1 tháng có nhiều đơn hàng phát sinh, lúc tính GT làm sao để tính các ĐH đã hoàn thành ko ạ?

Trương Hạnh

Well-Known Member
vì cty e có một bạn nhập đơn hàng riêng, còn e tính giá thành riêng. nên cuối tháng e muốn biết được những đơn hàng nào đã làm xong rồi để e tính giá thành ý chị. Nếu đã xong thì bạn ý sẽ tích vào trạng thái " đã hoàn thành" để e tổng hợp e tính giá tahnhf của những đơn hàng đó. Chị có cách nào để biết được trong 1 tháng có nhiều đơn hàng phát sinh, lúc tính GT làm sao để tính các ĐH đã hoàn thành ko ạ?
anh/Chị vào báo cáo\bán hàng\tình trạng thực hiện đơn đặt hàng để xem nhé