Tính giá thành sản phẩm

Nicole

Chào anh/chị,

Hiện tại công ty em đang sản xuất sp A, trong đó bao gồm nguyên vật liệu 1 2 3 4 5 và nguyên liệu 1, 2 có nửa mua về, nửa tự sản xuất sau đó trộn tất cả lại ra được sp A.

Anh/chị cho em hỏi có cách nào tính giá thành cho sản phẩm A tương đối nhất không ạ?

Em xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào anh/chị,

Hiện tại công ty em đang sản xuất sp A, trong đó bao gồm nguyên vật liệu 1 2 3 4 5 và nguyên liệu 1, 2 có nửa mua về, nửa tự sản xuất sau đó trộn tất cả lại ra được sp A.

Anh/chị cho em hỏi có cách nào tính giá thành cho sản phẩm A tương đối nhất không ạ?

Em xin cảm ơn!
Thưa anh/chị,
1/ Đối với việc mua NVL về thì phần này anh/chị vào chứng từ mua hàng nhập kho để hạch toán, anh/chị vào link Tại đây , gõ cụm từ "mua hàng nhập kho"/ chọn số 1/ chọn 1 để xem hướng dẫn.
2/ Khi xuất NVL 1,2 để đi sản xuất, thì anh/chị làm trong chứng từ xuất kho, chọn loại sản xuất để hạch toán.
- Nếu việc sản xuất này chỉ liên quan tới phần NVL, không có các chi phí khác như nhân công, Chi phí chung, thì anh/chị tham khảo phần lắp ráp bằng cách vào link Tại đây, gõ cụm từ "lắp ráp" chọn số 1 để xem hướng dẫn
- Ngược lại, có cả NVL, NC và CPC thì anh/chị tham khảo các bước tính giá thành theo pp giản đơn trên phần mềm bằng cách vào link Tại đây , gõ cụm từ "Tính giá thành"/ chọn Có/ chọn 1 để xem hướng dẫn.
Trân trọng cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy