TSCĐ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh/ chị cho em hỏi em vào báo cáo kiểm tra TSCĐ thì kết quả như vậy ạ. em k hiểu nghiệp vụ này ntn ạ

View attachment 11669
Thưa anh/chị
Th này có thể đơn vị đang thực hiện điều chỉnh đánh giá lại TSCĐ làm giảm giá trị nhưng bên tab hạch toán lại hạch toán khác nên làm chênh lệch, TH này đơn vị mở chứng từ này ra, xem bên tab hạch toán đang hạch toán N211 hay c211 nhé vì điều chỉnh giảm phải hạch toán C211

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

ntcham89

Member
Thưa anh/chị
Th này có thể đơn vị đang thực hiện điều chỉnh đánh giá lại TSCĐ làm giảm giá trị nhưng bên tab hạch toán lại hạch toán khác nên làm chênh lệch, TH này đơn vị mở chứng từ này ra, xem bên tab hạch toán đang hạch toán N211 hay c211 nhé vì điều chỉnh giảm phải hạch toán C211
View attachment 11670
hạch toán như thế này ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
hạch toán như thế này ạ
View attachment 11671
Thưa anh/chị
vậy đơn vị nhìn hạch toán như vậy có thấy được lỗi sai không ạ? nếu hạch toán vậy nó sai là đúng rồi ạ, N211 C211 ,Đúng ra nếu điều chỉnh giảm thì N421 ( HOẶC 1 TK nào đó đơn vị muốn đưa qua) C211đây đơn vị lại hạch toán N2114 C 2112 thì nó xảy ra chênh lệch là đúng rồi nhé, đơn vị chỉnh lại hộ em nhé

ntcham89

Member
Tổng giá trị tăng tài sản trên tk 211 và sổ tài sản em bị lệch đúng bằng giá trì trên . Em k hiểu ng vụ này. C vào xem giúp em dc k ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Tổng giá trị tăng tài sản trên tk 211 và sổ tài sản em bị lệch đúng bằng giá trì trên . Em k hiểu ng vụ này. C vào xem giúp em dc k ạ
Thưa anh/chị
có nghĩa là đơn vị đang làm bút toán điều chỉnh giảm TSCĐ, mà bên tab hạch toán lại để N211 C211 thì theo nguyên tắc kế toán nợ có vậy đâu có đúng đâu ạ, nếu điều chỉnh giảm thì phải hạch toán N412 C211 , đơn vị vào chỉnh lại định khoản là được thôi ạ
nếu đơn vị điều chỉnh tăng thì hạch toán N211 C412 chỉ vậy thôi ạ

VNA111

Active Member
hạch toán như thế này ạ
View attachment 11671
Chào bạn,
Theo tình huống bạn hạch toán thì có vẻ bạn đang điều chuyển TSCĐ từ bộ phận này sang bộ phận khác và dùng sai giao diện khi phản ánh hồ sơ rồi.
Trong phân hệ TSCĐ có phần điều chuyển, bạn nghiên phần đấy xem (mình chưa làm kiểu điều chuyển bao giờ nên cũng không quan tâm)
Trân trọng.

ntcham89

Member
C
Chào bạn,
Theo tình huống bạn hạch toán thì có vẻ bạn đang điều chuyển TSCĐ từ bộ phận này sang bộ phận khác và dùng sai giao diện khi phản ánh hồ sơ rồi.
Trong phân hệ TSCĐ có phần điều chuyển, bạn nghiên phần đấy xem (mình chưa làm kiểu điều chuyển bao giờ nên cũng không quan tâm)
Trân trọng.
Cảm ơn b ạ.