Vật tư hàng hóa

Mình có vấn đề mong các bạn giúp đỡ
Công ty mình có bán 01 dàn lạnh điều hòa công nghiệp. Hóa đơn đầu vào nhập vật tư riêng lẻ như: atomat, ống đồng, băng quấn, bình ga.....Nhưng khi xuất bán mình lại xuất nguyên bộ là '' dàn lạnh điều hòa'' đơn vị là bộ. Vậy mình phải hạch toán hàng mua vào và bán ra như thế nào. Mong các bạn giúp đỡ sớm ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ thưa quý khách hàng! KHi mua vào thì chị cứ tạo chứng từ mua hàng nhập riêng lẻ từng cái!
Nhưng khi xuất ra thì chị có thể tạo 1 mã có tính chất thành phẩm ten là "dàn lạnh điều hòa"! sau đó vào kho chọn lệnh sản xuất lắp ráp chọn các vật tư lắp ráp lai thành thành phẩm mới để bán!
Em cám ơn

Cho mình hỏi chút: Khi lắp ráp thành thành phẩm để bán thì có phát sinh chi phí nhân công ( hoặc thuê ngoài hoặc trả lương cho nhân viên) vậy thì phải vào đâu trên phần mềm Misa để thể hiện 2 trường hợp trên ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Nếu trường hợp lắp ráp, tháo dở có phát sinh chi phí khác anh/chị sẽ tiến hành tính giá thành nhé.
Anh/chị có thể tham khảo cách tính giản đơn: http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_theophuongphapgiandon.htm
- Với chi phí nhân công và trả lương nhân viên: nếu phát sinh lắp ráp nhiều thành phẩm và xác định được chi phí cho từng thành phẩm là bao nhiêu chọn đích danh đối tượng THCP, nếu chưa xác định được thì bỏ trống PM sẽ phân bổ chi phí chung khi tính giá thành.
Để hạch toán bút toán trả lương nhân viên anh chị có thể vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác\ Hạch toán Nợ 622(TT200) hoặc 154 ( TT 133)/ 334 nhé.
Nếu thuê ngoài anh/chị có thể vào Nghiệp vụ\Tiền mặt hoặc uỷ nhiệm chi hạch toán Nợ 622,154/111
Trân trọng cám ơn!

- Khi thực hiện lắp rắp sẽ có những nguyên vật liệu thừa ( do hỏng, cắt nhỏ không tái sử dụng được ) thì thực hiện thế nào ạ
- Lương bên mình là trả theo ngày công, vậy khi thực hiện công việc lắp rắp này cũng tính theo ngày công rồi tính ra lương ạ, Còn bảng lương cả tháng, khi quyết toán lương tháng thì phải trừ đi những ngày công lắp rắp trên hay sao ạ, em thực sự rối không hiểu.MOng chị giải đáp giùm
Trân trọng cảm ơn

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Nguyên vật liệu thừa này Anh/Chị xử lý như thế nào ạ?
Trong thực tế Anh/Chị tính lương cho nhân viên lắp ráp này như thế nào ạ?
Phụ thuộc thực tế như thế nào MISA sẽ hướng dẫn Anh/Chị xử lý trên PM.
Trân trọng cám ơn!

-Nguyên vật liệu thừa thì cho hủy,
- Tính lương cho nhân viên lắp ráp theo công nhật, tính lương quyết toán tháng cũng theo ngày công thực tế a

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Đối với Nguyên vật liệu huỷ Anh/Chị có thể vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ xxx/154 chọn ĐTTHCP để làm giảm giá thành.
Về phần tính lương đặc thù của đơn vị Anh/Chị giúp em tự xác định chi phí nhé. Còn hạch toán ở phân hệ nào Anh/Chị thực hiện như hướng dẫn em đã ghi ở trên ạ.
Trân trọng cám ơn quý Khách hàng!