Xử lý chênh lệch giứa sổ cái và bảng kê thuế gtgt

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA thấy đó là các chứng từ nộp thuế, các chứng từ này sẽ không lên bảng kê vì vậy quý khách hàng bỏ qua thông báo này nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Misa cho mình hỏi bên mình bị lệch thuế trên bảng kê thuế và sổ cái ? Mình đã kiểm tra chứng từ kê khai đầy đủ đúng hết vậy sao vẫn hiện lên lệch? Mình cám ơn!
Bên mình sổ theo dõi công cụ dụng cụ và số tiền phân bổ CCDC bị lệch 1đ, trên phần kiểm tra sổ sách của phần mềm không hiện lên sai lệch đó , ,vậy có phải điều chỉnh gì không?

Sửa lần cuối:

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Misa cho mình hỏi thêm là bên mình cũng bị như vậy nhưng chỉ bị quý Iv/2016 và quý III/2017, còn những quý khác không hiện lên, như vậy có sao không?
Thưa quý khách hàng,
Vậy quý 1,quý 2 quý khách hàng có thực hiện nộp thuế hay khấu trừ thuế không ạ? Quý khách hàng kiểm tra đối chiếu có kiểm tra cả khoảng thời gian quý 1,2 không ạ?
Nếu đã chọn khoảng thời gian quý 1,2 và có phát sinh nộp thuế, khấu trừ thuế mà phần mềm không báo lệch thì có thể các chứng từ phát sinh đang chọn nhầm tài khoản thuế ->> Quý khách hàng mở lại các chứng từ để kiểm tra nhé.
Ngoài ra MISA thấy có PC 315 lên sổ nhưng không lên bảng kê ->> Quý khách hàng kiểm tra lại tab thuế của chứng từ đã khai báo đầy đủ thông tin số hóa đơn, ngày tháng...nhóm HHDV chưa nhé. Nếu đã khai báo đầy đủ thì có thể lập lại tờ khai để lấy lại thông tin hóa đơn này lên tờ khai để kê khai đầy đủ nhé.

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Misa cho mình hỏi bên mình bị lệch thuế trên bảng kê thuế và sổ cái ? Mình đã kiểm tra chứng từ kê khai đầy đủ đúng hết vậy sao vẫn hiện lên lệch? Mình cám ơn!
Bên mình sổ theo dõi công cụ dụng cụ và số tiền phân bổ CCDC bị lệch 1đ, trên phần kiểm tra sổ sách của phần mềm không hiện lên sai lệch đó , ,vậy có phải điều chỉnh gì không?View attachment 1874
View attachment 1874
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng đang kiểm tra báo cáo và so sánh như thế nào thì thấy bị lệch 1đ ạ? Quý khách hàng vui lòng mô tả rõ giúp MISA để MISA có căn cứ hướng dẫn nhé.

Triệu Thị Thu

Misa có cách nào phát hiện ngày hóa đơn với ngày hạch toán khác tháng nhau không? Ví dụ như phiếu chi đề ngày hạch toán là 13/03/2018 tuy nhiên phần hạch toán thuế lại ghi ngày hóa đơn là 13/04/2018. Dẫn đến lên sổ cái nhưng ko lên bảng kê thuế, việc phát hiện sai sót nếu sai chi tiết này nhiều rất vất vả. Tư vấn hộ mình
Cảm ơn nhiều./.

ltlanmisa

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị
Chị có thể lập tờ khai thuế trước sau đó chị vào báo cáo đối chiếu/báo cáo đối chiếu tờ khai và thuế để kiểm tra nhé

Trân trọng cảm ơn