Xuất Hóa đơn điện tử

Trang La

Member
Xin chào,

Bên chị có cấn trừ học phí T9/19 của con nhân viên từ lương của họ. Ngày 27/9/19 họ đã nhận đc lương và đến ngày 01/10/19 chị mới đối trừ tiền học phí đó với lương của họ.

Xin hỏi chị xuất Hóa đơn đỏ học phí T9/19 cho con họ vào ngày 01/10/19 có được không?

Xin cảm ơn em,

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Xin chào,

Bên chị có cấn trừ học phí T9/19 của con nhân viên từ lương của họ. Ngày 27/9/19 họ đã nhận đc lương và đến ngày 01/10/19 chị mới đối trừ tiền học phí đó với lương của họ.

Xin hỏi chị xuất Hóa đơn đỏ học phí T9/19 cho con họ vào ngày 01/10/19 có được không?

Xin cảm ơn em,
Thưa anh/chị
Vậy chị đang sử dụng hóa đơn điện tử hay sao ạ? Hay dùng HĐ giấy
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chị muốn hỏi chị xuất hóa đơn đỏ cho 1.10.19 có sai luật gì ko vì lương đã chuyển cho nhân viên ngày 27/9/19?

Cảm ơn em
Thưa anh/chị
Cái này đơn vị c ghi nhận doanh thu tháng 9, nhưng HĐ xuất tháng 10 đúng không?
trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chị muốn ghi nhận doanh thu tháng 9 cho đúng nhưng nếu xuất hóa đơn tháng 10 thì phải ghi nhận doanh thu tháng 10 pk em?
Thưa chị
Đúng nhé chị, vì theo nguyên tắc doanh thu ghi nhận mới xuất HĐ, nếu chị ghi nhận tháng 9, mà xuất tháng 10 mai mốt c lên tờ khai thuế tháng thì sẽ lệch thuế và sổ cái, nếu in cùng quý có thể khớp nhưng in theo tháng sẽ lệch nhé
Trân trọng

Trang La

Member
Như vậy chỉ còn cách là ghi nhận doanh thu tháng 10, xuất hóa đơn đỏ tháng 10. Còn muốn ghi nhận DT tháng 9 thì phải hủy những hóa đơn đỏ tháng 10 đã xuất? người mua ko lấy hóa đơn thì thủ tục hủy ntn em? rồi hủy tháng 10 thì có xuất lại tháng 9 được ko?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Như vậy chỉ còn cách là ghi nhận doanh thu tháng 10, xuất hóa đơn đỏ tháng 10. Còn muốn ghi nhận DT tháng 9 thì phải hủy những hóa đơn đỏ tháng 10 đã xuất? người mua ko lấy hóa đơn thì thủ tục hủy ntn em? rồi hủy tháng 10 thì có xuất lại tháng 9 được ko?
Thưa chị
Có nghĩa là đơn vị mình đã xuất HĐ tháng 10 và ghi nhận doanh thu T9 rồi, nếu đã xuất rồi thì đơn vị vẫn ghi nhận, vì như e trao đổi in BC theo tháng sẽ lệch nhưng quý hoặc năm vẫn đúng, nếu đơn vị mình muốn hủy thì đối với những HĐ đã xuất mà kê khai thuế ròi, không được xóa HĐ mà lập hóa đơn điều chỉnh
Nếu chưa kê khai thuế tháng 10, thì xóa đi lập HĐ thay thế, nhưng trường hợp này đơn vị xuất tháng 10 rồi không quay lại xuất tháng 9 được đâu ạ? vì Không đảm bảo tính liên tục của HĐ nhé
Trân trọng