Xuất kho NVL

ketoanQA

Bên mình hoạt động trong lĩnh vực in ấn có phát sinh nghiệp vụ như sau: Khi nhập giấy in về thì nhập nguyên khổ. Nhưng khi sản xuất thì phải xén về các khổ nhỏ khác nhau. Nghiệp vụ này mình hoach toán Nợ 154 có 152 NVL ban đầu. Lúc nhập các khổ nhỏ hơn mình hạch toán Nợ 152 có 154. Nhưng mình thấy lúc tính giá tp nhập kho nó lại khác. Vây có cách nào để giá nhập kho không thay đổi không mong các bạn chỉ giúp. Cảm ơn nhiều ạ!
PS: Trong trường hợp này sử dụng xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thì liệu có khả thi hơn không ạ?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên mình hoạt động trong lĩnh vực in ấn có phát sinh nghiệp vụ như sau: Khi nhập giấy in về thì nhập nguyên khổ. Nhưng khi sản xuất thì phải xén về các khổ nhỏ khác nhau. Nghiệp vụ này mình hoach toán Nợ 154 có 152 NVL ban đầu. Lúc nhập các khổ nhỏ hơn mình hạch toán Nợ 152 có 154. Nhưng mình thấy lúc tính giá tp nhập kho nó lại khác. Vây có cách nào để giá nhập kho không thay đổi không mong các bạn chỉ giúp. Cảm ơn nhiều ạ!
PS: Trong trường hợp này sử dụng xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thì liệu có khả thi hơn không ạ?
Thưa anh/chị
Trường hợp này đơn vị gia công giấy cho đơn vị khác hay sao ạ, lúc nhập giấy về là nhập nguyên khổ rồi sau đó cắt xén thành thành phẩm rồi trả lại cho bên kia, hay đơn vị mua NVL về sản xuất trực tiếp chứ không gia công cho ai ạ?
Trân trọng

ketoanQA

Bên chị mua giấy của đơn vị khác về in, nhưng khi mua thì mua giấy nguyên khổ (khổ to) rồi về xén ra các khổ nhỏ hơn để sản xuất trực tiếp

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên chị mua giấy của đơn vị khác về in, nhưng khi mua thì mua giấy nguyên khổ (khổ to) rồi về xén ra các khổ nhỏ hơn để sản xuất trực tiếp
Thưa anh/chị
Vậy thì khi mua giấy về cứ hạch toán N152 C331.111.112, khi nào xuất kho ra sx thì hạch toán N154 C152, khi sx ra thành phẩm rồi thì đơn vị nhập kho thành phẩm sx N155 C154, nếu có tính giá thành trên PM đơn vị có thể tham khảo HD: https://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-tinh-gia-thanh-theo-pp-gian-don-pp-truc-tiep.8432/
Trân trọng

ketoanQA

Gấy xen ra chưa phải là thành phẩm, thành phẩm của bên chị là sản phẩm in. Giấy xén ra là NVL chính để sản xuất thì sao gọi là TP được. Cũng giống như mua cả cuộn vải về may áo, nhưng khi may thì mình chỉ xén ra khổ nhỏ hơn để may đó.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Gấy xen ra chưa phải là thành phẩm, thành phẩm của bên chị là sản phẩm in. Giấy xén ra là NVL chính để sản xuất thì sao gọi là TP được. Cũng giống như mua cả cuộn vải về may áo, nhưng khi may thì mình chỉ xén ra khổ nhỏ hơn để may đó.
Thưa anh/chị, thì công đoạn ấy là XK SX còn phần nhập kho tp là khi nào tạo nên thành phẩm thì đơn vị nhập kho 155, vậy đơn vị đang vướng ở chỗ nào , công đoạn nào ạ?
Trân trọng

ketoanQA

Ví dụ: Xuất 100 tờ Giấy C250 khổ 54x79 xén về 2 khổ: 100 tờ C250 (36x54.5) và 100 tờ C250 (43x54.5) (2 khổ nhỏ này để khi nào sản xuất sẽ xuất kho ra để in), nhờ bạn định khoản giúp công đoạn xuất NVL ra để xén rồi nhập kho 2 NVL trên.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Ví dụ: Xuất 100 tờ Giấy C250 khổ 54x79 xén về 2 khổ: 100 tờ C250 (36x54.5) và 100 tờ C250 (43x54.5) (2 khổ nhỏ này để khi nào sản xuất sẽ xuất kho ra để in), nhờ bạn định khoản giúp công đoạn xuất NVL ra để xén rồi nhập kho 2 NVL trên.
Thưa anh/chị
vậy thì các khổ giấy đc xén ra được xem là bán thành phẩm, đơn vị cũng tạo mã thành phẩm cho các khổ giấy đc xén này, khi nào xén xong thì nhập kho,nó được xem là TP cho giai đoạn đầu ,khi nào xuất khi ra Sx thì làm tiếp 1 giai đọan tính giá thành nữa để tạo ra TP là giấy in, có nghĩa là có 2 lần tính giá thành trong một kỳ nhé.Các bước cũng làm tương tự như HD trên nhé
Trân trọng