Hạch toán công cụ dụng cụ

chào misa.
mình có một số nghiệp vụ cần sự tư vấn của misa
bên mình có mua một số công cụ dụng cụ như máy hàn máy cắt sắt máy mài...tất cả các công cụ này sẽ được dùng để sản xuất gia công tất cả các mặt hàng trong quá trình sản xuất
thế thì misa cho mình hỏi là công cụ dụng cụ này mình phải phân bổ vào tài khoản nào cho hợp lí,và sau khi phân bổ rồi thì phần mềm sẽ tự động kết chuyển hay mình phải tự động phân bổ cho từng sản phẩm để tính giá thành ạ
xin cảm ơn misa

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Công cụ dụng cụ nếu giá trị dưới 30 triệu, quý khách hàng tiến hành ghi tăng và phân bổ CCDC. Hạch toán vào tài khoản 627 (Nếu theo TT 200) hoặc hạch toán vào tài khoản 154, chọn khoản mục chi phí sản xuất chung (Nếu theo TT 133).
Về phần giá thành quý khách hàng vui lòng mô tả rõ hơn quy trình sản xuất tại đơn vị, sản xuất ra thành phẩm nhập kho hay nhận gia công hàng hóa ạ?
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thưa quý khách hàng,
Công cụ dụng cụ nếu giá trị dưới 30 triệu, quý khách hàng tiến hành ghi tăng và phân bổ CCDC. Hạch toán vào tài khoản 627 (Nếu theo TT 200) hoặc hạch toán vào tài khoản 154, chọn khoản mục chi phí sản xuất chung (Nếu theo TT 133).
Về phần giá thành quý khách hàng vui lòng mô tả rõ hơn quy trình sản xuất tại đơn vị, sản xuất ra thành phẩm nhập kho hay nhận gia công hàng hóa ạ?
vâng c,ý là thế này ah,
công ty e nhận gia công sản xuất hàng cho đối tác,
ví dụ hóa đơn đầu ra của bên e là thùng tụ hút vật liệu 150 triệu
đầu vào là mua inox 90 triệu
mua que hàn: 1 triệu
đổi khí: 3 triêuh
và chi phí nhân công thuê ngoài
sau khi e tập hợp hết chi phí để tính giá thành thì e có cần phân bổ chi phí công cụ dụng cụ vào đơn hàng này k ạ
vì bên e mua tất cả các máy đó phục vụ cho quá trình sản xuất trong năm luôn,và e phẩn bổ cong cu dụng cu do là 24 tháng rồi ạ

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Nếu CCDC này quý khách hàng có phục vụ cho quá trình gia công đơn hàng trên thì phân bổ chi phí vào nhé.