hạch toán hóa đơn xây dựng

An An

Mọi người chỉ giúp mình với.
Mình có 1 hợp đồng thanh toán 2 lần bằng tiền mặt, mỗi lần thanh toán mình đều xuất hóa đơn với nội dung:
THANH TOÁN LẦN 1 ( 2) THEO HỢP ĐỒNG SỐ... NGÀY..... TỔNG TIỀN LÀ 17.000.000.
bây giờ mình vào misa thực hiện các bước
1. chứng từ thanh toán, BỎ TÍCH Ô KIÊM PHIẾU XUẤT KHO, thực hiện các bước cơ bản, tại dòng mã hàng , mình tạo một mã LĐ ( lắp đặt - mã này mình dùng chung cho tất cả các hóa đơn lắp đặt nhé) , nhập tổng tiền trên hóa đơn. hạch toán: nợ 131/111 Có 511/có 33311
2. nhấp chọn nút : CẤT :
3. chọn nuts " LẬP PHIẾU XUẤT KHO" và mình vào phiếu xuất kho để thực hiện xuất các nguyên vật liệu dùng cho hóa đơn này. hạch toán: nợ 632/ có 152

mong mọi người cho mình hỏi, mình làm như thế đã đúng chưa ạ. tiền mặt và chưa thu tiền giống nhau ạ?
mong mọi người giúp đỡ ạ,

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Quy trình anh/chị thao tác trên PM chính xác rồi nhé.
Thu tiền ngay và chưa thu tiền khác nhau anh/chị nhé.
Khi anh/chị tích thu tiền ngay bằng tiền mặt PM đồng thời sinh luôn cho anh/chị phiếu thu tương ứng thông qua 111 luôn mà không thông qua 131, còn chưa thu tiền sẽ treo qua TK 131 nhé.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Mọi người chỉ giúp mình với.
Mình có 1 hợp đồng thanh toán 2 lần bằng tiền mặt, mỗi lần thanh toán mình đều xuất hóa đơn với nội dung:
THANH TOÁN LẦN 1 ( 2) THEO HỢP ĐỒNG SỐ... NGÀY..... TỔNG TIỀN LÀ 17.000.000.
bây giờ mình vào misa thực hiện các bước
1. chứng từ thanh toán, BỎ TÍCH Ô KIÊM PHIẾU XUẤT KHO, thực hiện các bước cơ bản, tại dòng mã hàng , mình tạo một mã LĐ ( lắp đặt - mã này mình dùng chung cho tất cả các hóa đơn lắp đặt nhé) , nhập tổng tiền trên hóa đơn. hạch toán: nợ 131/111 Có 511/có 33311
2. nhấp chọn nút : CẤT :
3. chọn nuts " LẬP PHIẾU XUẤT KHO" và mình vào phiếu xuất kho để thực hiện xuất các nguyên vật liệu dùng cho hóa đơn này. hạch toán: nợ 632/ có 152

mong mọi người cho mình hỏi, mình làm như thế đã đúng chưa ạ. tiền mặt và chưa thu tiền giống nhau ạ?
mong mọi người giúp đỡ ạ,
Chào bạn,
Doanh nghiệp của bạn chủ yếu hoạt động thương mại hay xây dựng nhỉ.
Nếu là DN làm xây dựng thì giá vốn thế thiếu nhiều lắm.