Hạch toán nhà thầu

lucky_1912

Các bác cho em hỏi cách hạch toán của thầu chính khi chủ đầu tư thanh toán trực tiếp cho thầu phụ mà thầu phụ lại xuất hóa đơn cho thầu chính, xử lý như thế nào cho hết công nợ phải thu phải trả ạ? Lần đầu hạch toán về nhà thầu nên rối quá , mong các bác chỉ giáo.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Các bác cho em hỏi cách hạch toán của thầu chính khi chủ đầu tư thanh toán trực tiếp cho thầu phụ mà thầu phụ lại xuất hóa đơn cho thầu chính, xử lý như thế nào cho hết công nợ phải thu phải trả ạ? Lần đầu hạch toán về nhà thầu nên rối quá , mong các bác chỉ giáo.
Thưa anh/chị,
Trường hợp của anh/chị thầu chính có xuất hóa đơn cho khách hàng không ạ?
Nếu có thì khi nhận được hóa đơn của thầu phụ thì thầu chính hạch toán ghi nhận công nợ với thầu phụ thì vào phân hệ Mua hàng để lập chứng từ mua hàng và khi xuất hóa đơn cho khách hàng thì ghi nhận công nợ với khách hàng thì vào phân hệ Bán hàng để lập chứng từ bán hàng
Anh/chị vào phân hệ tổng hợp/ chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán N331/C131, đối tượng Nợ chọn đối tượng là khách hàng, đối tượng có chọn thầu phụ để hết công nợ
Sau đó anh/chị vào Nghiệp vụ/ Mua hàng/ Đối trừ chứng từ/ để đối trừ công nợ với thầu phụ, vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Đối trừ chứng từ/ Để đối trừ công nợ với khách hàng
Trân trọng cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy