Thanh toán công nợ ngoại tệ

Ngọc Lan

Hi anh/chị,
Cho em hỏi. Công ty em có công nợ phải trả bằng euro.
Nhưng khi thanh toán thì chuyển khoản bằng tài khoản usd.
Vậy hạch toán như thế nào trên misa ạ?

Ví dụ:
Ngày 01.12, thanh toán công nợ tháng 12: 1.124 usd ( tương đương 1.000 euro công nợ còn phải trả nhà cung cấp).

Em cảm ơn anh/ chị nhiều ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Hi anh/chị,
Cho em hỏi. Công ty em có công nợ phải trả bằng euro.
Nhưng khi thanh toán thì chuyển khoản bằng tài khoản usd.
Vậy hạch toán như thế nào trên misa ạ?

Ví dụ:
Ngày 01.12, thanh toán công nợ tháng 12: 1.124 usd ( tương đương 1.000 euro công nợ còn phải trả nhà cung cấp).

Em cảm ơn anh/ chị nhiều ạ!
Thưa chị!
Công nợ để hết thì khi treo công nợ loại tiền nào lúc trả sẽ là trả loại tiền đó vì vậy
N156 C331: loai tien Euro
Khi thanh toán bằng USD thì chị hạch toán thông qua tài khoản trung gian: N138C1122 loại tiền USD
Sau đó làm thêm bút toán ở nghiệp vụ khác: N331C1388: loại tiền Euro
Khi xem báo cáo 331 loại tiền Euro vẫn trừ đi bình thường
Còn TK 1388 khi xem báo cáo chọn loại tiền tổng hợp dùm em ạ
Cám ơn!

VNA111

Active Member
MS đã không biết lại còn hướng dẫn lung tung.
Có là tiền gì thì bút toán theo dõi sổ sách kế toán cũng phải ghi chép bằng VND chứ (Luật Kế toán VN quy định vậy).
"Còn TK 1388 khi xem báo cáo chọn loại tiền tổng hợp dùm em ạ" tiền tổng hợp là gì vậy?
Bạn Ngọc Lan nên dùng cách tính tỷ giá phù hợp tính toán và hạch toán các nghiệp vụ của mình để ghi chép bút toán bằng VND (quy hết ra VND ghi chép chứng từ sổ sách). Nếu bạn muốn theo dõi nguyên tệ song song thì chắc Misa SME chịu vì không có mẫu sổ S33-DN (Thông tư 200) và cũng chẳng có giao diện nào để nhập bút toán ghi chép cho sổ này.
Mình gửi kèm mẫu sổ, bạn xem TT200 có hướng dẫn cách ghi chép đấy.

Đính kèm

Ngọc Lan

Thưa chị!
Công nợ để hết thì khi treo công nợ loại tiền nào lúc trả sẽ là trả loại tiền đó vì vậy
N156 C331: loai tien Euro
Khi thanh toán bằng USD thì chị hạch toán thông qua tài khoản trung gian: N138C1122 loại tiền USD
Sau đó làm thêm bút toán ở nghiệp vụ khác: N331C1388: loại tiền Euro
Khi xem báo cáo 331 loại tiền Euro vẫn trừ đi bình thường
Còn TK 1388 khi xem báo cáo chọn loại tiền tổng hợp dùm em ạ
Cám ơn!
Dạ em cảm ơn nhiều ạ!

Ngọc Lan

MS đã không biết lại còn hướng dẫn lung tung.
Có là tiền gì thì bút toán theo dõi sổ sách kế toán cũng phải ghi chép bằng VND chứ (Luật Kế toán VN quy định vậy).
"Còn TK 1388 khi xem báo cáo chọn loại tiền tổng hợp dùm em ạ" tiền tổng hợp là gì vậy?
Bạn Ngọc Lan nên dùng cách tính tỷ giá phù hợp tính toán và hạch toán các nghiệp vụ của mình để ghi chép bút toán bằng VND (quy hết ra VND ghi chép chứng từ sổ sách). Nếu bạn muốn theo dõi nguyên tệ song song thì chắc Misa SME chịu vì không có mẫu sổ S33-DN (Thông tư 200) và cũng chẳng có giao diện nào để nhập bút toán ghi chép cho sổ này.
Mình gửi kèm mẫu sổ, bạn xem TT200 có hướng dẫn cách ghi chép đấy.
Dạ, em cảm ơn ạ.

Dù biết rằng đưa vào TK 1388 là sai bản chất.
Em cũng mông lung quá ạ!