Tính lại đơn giá hàng bán

huong89

chào ad. công ty mình sử dụng phần mềm misa 2017. trong tháng 3 có một vài ngày kế toán bên mình có xuất bán một số hàng hóa theo đơn giá bán thấp hơn với đơn giá quy định cho khách hàng nên đã sửa thủ công đơn giá bán của các mã hàng đó ở trên phần mềm misa. đến cuối tháng công ty mình muốn tính lại đơn giá bán thì có làm thay đổi công nợ phải thu của những ngày bị sai đơn giá đó không ạ. nhờ ad tư vấn giúp mình đang cần gấp ạ.

PTTUYET_MISA

Moderator
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng mô tả rõ hơn chi tiết "tính lại giá bán" ở trên là sửa lại giá bán trên chứng từ hay như thế nào ạ?
Nếu anh/chị sửa lại giá bán ở chứng từ thì chi tiết công nợ phải thu khách hàng tại các ngày đó sẽ bị thay đổi nhé.
Trân trọng cảm ơn!

huong89

chào bạn. Để cho dễ hiểu mình sẽ lấy ví dụ như này nhé. Ví dụ Ngày 15/3 xuất bán sp A cho khách hàng B với đơn giá 9 nghìn (thấp hơn giá bán quy định vì 1 số lý do). Các ngày khác trong tháng giá bán sp A cho các khách hàng khác là 10 nghìn (gia bán đúng thro quy định). vì vậy khi xuất chứng từ bán hàng kiêm phiếu xuất kho cho khách hàng B của ngày 15/3 mình sửa luôn trực tiếp đơn giá của sp A là 9 nghìn ạ. Đến ngày 1/4 sếp yêu cầu cho tính lại đơn giá bán trên misa. Vậy cho hỏi mình sửa trực tiếp đon giá của sp A luôn như vậy có đc ko ạ và khi cuối tháng tính lại giá bán thì có làm tăng công nợ của khách hàng B ko ạ (vì giá bán A cho khách B là 9 nghìn mà giá bán thông thường tính ra phải là 10 nghìn ý ạ)

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng mô tả rõ giúp MISA thao tác "tính lại giá bán" anh/chị thao tác như thế nào trên phần mềm để MISA có căn cứ hướng dẫn nhé.
Nếu được anh/chị gửi kèm hình ảnh chứng từ liên quan nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!