Tư vấn quá trình backup dữ liệu

Lê Học

Member
Tôi muốn hỏi: Khi phần mềm đang dùng dữ liệu kế toán A và chỉ đóng dữ liệu kế toán này rồi chuyển qua dữ liệu kế toán B thì khi kết thúc phần mềm (đã thiết lập tự động lưu khi đóng PM) liệu có backup dữ liệu A tại thời điểm trước khi thao tác đóng DL A không.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Việc sao lưu Dữ liệu này PM không bắt buộc. Tuy nhiên Anh/Chị nên thường xuyên sao lưu lại để trường hợp cài máy tính hoặc muốn PH lại dữ liệu.
Các file sao lưu quá cũ sau 1 thời gian Anh/Chị có thể xoá bớt đi cho nhẹ máy nhé.
Trân trọng cám ơn!

Lê Học

Member
Như vậy sẽ rất dễ bị mất mát dữ liệu. Tôi nghĩ cần nâng cấp phần mềm cho phép tùy chọn backup dữ liệu khi đang làm việc ở dữ liệu khác. Bởi vì tôi đã tùng bị mất dữ liệu (thiếu) do dl bị lỗi và khôi phục lại thì chưa được backup tới thời điểm mong muốn nên thiếu dữ liệu

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Anh/Chị vào Hệ thống\Tuỳ chọn\ 9.Sao lưu\ Chọn Tự động sao lưu khi kết thúc chương trình để khi anh/chị bấm dấu x góc phải tắt PM là PM sẽ tự động sao lưu luôn nhé.
Trân trọng cám ơn!

Lê Học

Member
Thưa Anh/Chị
Anh/Chị vào Hệ thống\Tuỳ chọn\ 9.Sao lưu\ Chọn Tự động sao lưu khi kết thúc chương trình để khi anh/chị bấm dấu x góc phải tắt PM là PM sẽ tự động sao lưu luôn nhé.
Trân trọng cám ơn!
tôi đã làm như vậy, nhưng như vậy phần mềm chỉ backup dữ liệu đang làm việc thôi, còn dữ liệu bị đóng trước đó thì không backup

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Anh/Chị phải ấn dấu x đóng PM thì PM mới tự động sao lưu nhé. Còn Anh/chị vào tệp\đóng dữ liệu kế toán thì PM sẽ không tiến hành sao lưu nhé.
Trân trọng cám ơn Quý Khách hàng!

Lê Học

Member
Thưa Quý Khách hàng
Anh/Chị phải ấn dấu x đóng PM thì PM mới tự động sao lưu nhé. Còn Anh/chị vào tệp\đóng dữ liệu kế toán thì PM sẽ không tiến hành sao lưu nhé.
Tôi biết chứ. Nhưng vấn đề ở đây là: tôi đang làm việc ở dữ liệu A, mà cần chuyển sang dữ liệu sang dữ liệu B để làm việc thì phải đóng phần mềm rồi lại khởi động lại phần mềm và chọn dữ liệu B à? Như vậy thì phần mềm mới backup đầy đủ được. Vì vậy tôi góp ý cải tiến phần mềm cho phép tùy chọn (hoặc cách nào đó) để backup dữ liệu khi đóng dữ liệu.

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Thưa anh!
Cám ơn sự đóng góp của anh. MISA sẽ xem xét và ghi nhận ý kiến này ạ
Hiện tại khi anh vào đóng phần mềm thì không lưu trữ gì cả. Để đảm bảo dữ liệu của mình anh có thể tắt dấu X để sao lưu dữ liệu lại hoặc mình có thể mở song song 2 biểu tượng MISA ạ
Hoặc MISA có công cụ MISA In One Tool để
- Tạo task sao lưu dữ liệu hàng ngày và tự xóa file sao lưu đã cũ theo thời gian tự qui định, tối ưu hóa CSDL ...rất hay. Anh chị có thể cài đặt dùng hỗ trợ mình ạ
Link download: https://drive.google.com/file/d/17vHNwkbAh4X_4Nej-nn8W1Jyo6Gpnobl/view?usp=drive_web