CÁCH NHẬP HOÁ ĐƠN TRƯC TIẾP

thanh thuy 2606

Hi cả nhà !
cho mình hỏi bên mình có mua hoá đơn nguyên vật liệu nhưng là hoá đơn trực tiếp , vậy mình nhập vào phần mêm vào phân hệ nào nhỉ ??
Cảm ơn cả nhà.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

thanh thuy 2606

Ý mình hỏi hóa đơn của mình mua về vẫn phải nhập kho, nhưng là hóa đơn trưc tiếp không có thuế bạn ah, vậy thì phải nhập vào phân hệ nào và cách hạch toán sao ạ.

Lehongcuc

Thưa quý khách hàng,
Trường hợp quý khách hàng mua hàng không có thuế vui lòng hạch toán theo hướng dẫn : http://help.misasme2017.misa.vn/html_14030100.htm (Xem chi tiết tại phần mua hàng nhập kho, trên chứng từ vui lòng chọn không kèm hóa đơn như ảnh)
View attachment 479
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!
Dear TT Tư vấn
Cho mình hỏi tiếp trường hợp trên thì hóa đơn mình nhận về là hóa đơn trực tiếp thì nhập số hóa đơn ở đâu. Vì thực tế là có nhận hóa đơn, như bạn hướng dẫn thì sẽ bỏ qua luôn bước nhập mẫu số, ký hiệu và số hóa đơn. Vậy như bạn hướng dẫn thì chỉ cần KHAI BÁO LÀ KHÔNG NHẬN HÓA ĐƠN thôi đúng không, thấy không chắc lắm nên hỏi lại trung tâm.
Rất mong nhận được hồi đáp của trung tâm.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Qúy khách hàng
Trên hóa đơn Anh/Chị nhận được có ghi nhận % thuế hoặc tiền thuế không ạ và trên PM anh/chị đang sử dụng Phương pháp tính thuế theo pp trực tiếp hay pp khấu trừ ạ?
Trân trọng cám ơn!

Lehongcuc

Dear Ms. Ngọc
Hóa đơn này là hóa đơn đầu vào mà bạn ơi, NCC sử dụng hóa đơn trực tiếp chứ không phải bên mình. Khi sử dụng hóa đơn trực tiếp thì trên hóa đơn không có thuế mà bạn :(
Vậy ý mình hỏi ở đây là: KH xuất hóa đơn trực tiếp cho đơn vị mình thì mình hạch toán như thế nào trên SME 2017. Vì bạn ở trên có hướng dẫn là chọn mục KHÔNG NHẬN KÈM HÓA ĐƠN nên mình đang thắc mắc chỗ đó.
Vậy thông tin trên hóa đơn từ mẫu số, ký hiệu, số Hóa đơn mình thể hiện ở đâu trên chứng từ mua hàng trong nước đó.
Còn bên mình sử dụng hóa đơn theo pp khấu trừ nhé.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Qúy khách hàng
Thông thường hóa đơn trực tiếp sẽ không bắt buộc kê lên tờ khai thuế.
Nếu trường hợp Anh/Chị có nhận hóa đơn nhưng không muốn kê lên bảng kê Anh/Chị vẫn chọn nhận kèm hóa đơn như bình thường\Để trống % thuế và tiền thuế\Trên tab thuế chọn nhóm 4 nhé.
Trường hợp Anh/Chị muốn kê khai lên bảng kê Anh/Chị tiến hành để trống % thuế suất và tiền thuế, chọn nhóm HHDV mua vào là nhóm 1 nhé.
Trân trọng cám ơn!

ngohien

Thưa Qúy khách hàng
Thông thường hóa đơn trực tiếp sẽ không bắt buộc kê lên tờ khai thuế.
Nếu trường hợp Anh/Chị có nhận hóa đơn nhưng không muốn kê lên bảng kê Anh/Chị vẫn chọn nhận kèm hóa đơn như bình thường\Để trống % thuế và tiền thuế\Trên tab thuế chọn nhóm 4 nhé.
Trường hợp Anh/Chị muốn kê khai lên bảng kê Anh/Chị tiến hành để trống % thuế suất và tiền thuế, chọn nhóm HHDV mua vào là nhóm 1 nhé.
Trân trọng cám ơn!
Trên tab Thuế em không thấy nhóm 4 ạ.