Đơn giá xuất kho và nhập kho

Ngọc Thanh

Cho mình hỏi xíu:
Mình mượn hàng về để xử lý âm kho tại thời điểm (làm PNK mà ko có hóa đơn), nhập theo đơn giá nhập mua.
Bên mình tính giá bình quân gia quyền nên khi xuất trả hàng thì đơn giá PXK khác với giá lúc mình mượn hàng => chênh lệch?
Có cách nào xử lý giúp mình để khi mượn hàng và trả hàng cùng 1 giá không ạ (PNK (ko phải nhập hàng bán bị trả lại) lấy từ đơn giá bình quân được ko?)

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
Cho mình hỏi xíu:
Mình mượn hàng về để xử lý âm kho tại thời điểm (làm PNK mà ko có hóa đơn), nhập theo đơn giá nhập mua.
Bên mình tính giá bình quân gia quyền nên khi xuất trả hàng thì đơn giá PXK khác với giá lúc mình mượn hàng => chênh lệch?
Có cách nào xử lý giúp mình để khi mượn hàng và trả hàng cùng 1 giá không ạ (PNK (ko phải nhập hàng bán bị trả lại) lấy từ đơn giá bình quân được ko?)
Chào chị
Phần này mình tạo thêm 1 kho có tên là Kho mượn, phát sinh nhập xuất hàng hóa mượn chị hạch toán chọn đúng kho đó trên chứng từ là được nhé

Ngọc Thanh

Chào chị
Phần này mình tạo thêm 1 kho có tên là Kho mượn, phát sinh nhập xuất hàng hóa mượn chị hạch toán chọn đúng kho đó trên chứng từ là được nhé
khi mượn hàng thì về nhập kho mượn, xuất hàng giao cho khách thì lấy hàng từ kho mượn xuất hóa đơn, rồi khi hàng về 1 lô gồm nhiều mặt hàng phải nhập vào kho chính, để trả hàng thì lấy từ kho chính chuyển sang kho mượn rồi mới làm PXK trả hả b?

Vũ Xuân Quỳnh

Moderator
Nhân viên MISA
ý b là khi chạy tính giá bình quân không chọn kho mượn hay sao ạ
Chào chị
Vì hiện tại chị cần giá mượn và trả lại hàng cùng 1 giá nên mình sẽ tạo 1 kho theo dõi riêng hàng mượn
Khi tính giá xuất kho, phần mềm sẽ căn cứ giá nhập ở kho hàng chị nhập để tính giá xuất, nên tạo 1 kho khi tính giá xuất kho trả lại hàng hóa giá vốn sẽ lấy đúng số tiền chị mượn về, không bị lẫn với những hàng hóa chị mua về