Hạch toán chi phí quẹt thẻ/ dịch vụ thanh toán hộ

Than Hen Hen

Các bạn cho mình hỏi : Mình bên lĩnh vực nhà hàng, khách hàng thanh toán quẹt thẻ/cà thẻ sẽ mất chi phí quẹt thẻ cho bên ngân hàng thì chi phí này sẽ hạch toán ở nghiệp vụ nào ở trên phần mềm Misa.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Các bạn cho mình hỏi : Mình bên lĩnh vực nhà hàng, khách hàng thanh toán quẹt thẻ/cà thẻ sẽ mất chi phí quẹt thẻ cho bên ngân hàng thì chi phí này sẽ hạch toán ở nghiệp vụ nào ở trên phần mềm Misa.
Thưa anh/chị
Khi bán hàng cho KH, phần phí đó có cộng vào doanh thu đơn vị nhận được không hay sao ạ?Hay đơn vị chuyển lại cho bên ngân hàng hay sao ạ? đơn vị nêu rõ để em HD chính xác trên PM nhé

Than Hen Hen

Hi Hiền Vương,

Ví dụ khách dùng hết 550.000 vnd và thanh toán 550.000 vnd, thì phí quẹt thẻ nhà hàng phải trả cho ngân hàng là 18.000 vnd, và số tiền đổ về tài khoản cty là 550.000 vnd - 18.000 = 532.000 vnd thôi bạn ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hi Hiền Vương,

Ví dụ khách dùng hết 550.000 vnd và thanh toán 550.000 vnd, thì phí quẹt thẻ nhà hàng phải trả cho ngân hàng là 18.000 vnd, và số tiền đổ về tài khoản cty là 550.000 vnd - 18.000 = 532.000 vnd thôi bạn ạ
Thưa anh/chị
Vậy th này đơn vị hạch toán số tiền nhận được là 532.000 thôi nhé, phần 18.000 kia nó trừ bên TK của KH rồi ạ mình không cần hạch toán nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Ý mình muốn hỏi chi phí quẹt thẻ đó sẽ hạch toán trên nghiệp vụ ngân hàng hay hạch toán ở nghiệp vụ khác
Thưa anh/chị
vậy đơn vị hạch toán bên ngân hàng nhé, làm UNC ngân hàng hoặc bên chứng từ NVK cũng được, chỉ khác là bên chứng từ NVK không in được phiếu chi thôi chứ bản chất hạch toán như nhau

MISA Hồng Nhung

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mọi người cho em hỏi như vậy thì định khoản như nào ạ?View attachment 15410
Dạ, tùy vào khoản tiền này anh/chị sử dụng cho mục đích gì, anh/chị có thể làm trong phân hệ Ngân hàng, hạch toán Nợ TK chi phí/Có TK 112. Khi được trả lại khoản tiền này thì hạch toán ngược lại Nợ TK 112/ Có TK chi phí ạ.