Hạch toán nghiệp vụ nhập khẩu chịu phí CIC trên misa

quynh nguyen

Chào anh chị,
Bên em vừa mua lô hàng đặc điểm như sau
1. Lô hàng bao gồm 3 máy ( mỗi máy >30tr), phụ kiện đi kèm dùng lắp máy, nguyên vật liệu phục vụ sản xuất
2. Lô hàng chiu phí CIC là 160$ ( phí cộng sinh, làm tăng giá trị hàng hóa => ảnh hưởng đến thuế NK, thuế GTGT hàng nhập khẩu)
3. Chị phí sử dụng cơ sở hạ tầng tại cảng : 500.000
4. Chi phí vận chuyển, làm thủ tục hải quan :....
=> Anh chị chỉ giúp em cách hạch toán nghiệp vụ này lên misa với ạ. Em tính ngoài excel vẫn ra nhưng không biết hạch toán lên misa thế nào để cho ra đơn giá của máy móc, phụ kiện, nguyên vật liệu
Em xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào anh chị,
Bên em vừa mua lô hàng đặc điểm như sau
1. Lô hàng bao gồm 3 máy ( mỗi máy >30tr), phụ kiện đi kèm dùng lắp máy, nguyên vật liệu phục vụ sản xuất
2. Lô hàng chiu phí CIC là 160$ ( phí cộng sinh, làm tăng giá trị hàng hóa => ảnh hưởng đến thuế NK, thuế GTGT hàng nhập khẩu)
3. Chị phí sử dụng cơ sở hạ tầng tại cảng : 500.000
4. Chi phí vận chuyển, làm thủ tục hải quan :....
=> Anh chị chỉ giúp em cách hạch toán nghiệp vụ này lên misa với ạ. Em tính ngoài excel vẫn ra nhưng không biết hạch toán lên misa thế nào để cho ra đơn giá của máy móc, phụ kiện, nguyên vật liệu
Em xin cảm ơn!
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
1./ Khi mua hàng nhập kho: anh/chị vào nghiệp vụ\mua hàng\Lập chứng từ mua hàng nhập khẩu theo hướng dẫn Tại đây.
2./ Đối với những chi phí làm tăng giá trị hàng hoá và ảnh hưởng đến thuế NK anh/chị vào nghiệp vụ\mua dịch vụ theo hướng dẫn Tại đây\Tích chọn là chi phí mua hàng\Sau đó quay lại chứng từ mua hàng được lập ở bước 1\tiến hành vào tab Phí trước hải quan để phân bổ chứng từ mua dịch vụ ( hướng dẫn hình 1)
- Đối với những chi phí chỉ làm tăng giá trị hàng hoá và không ảnh hưởng đến thuế NK anh/chị làm tương tự như hướng dẫn ở trên\Chỉ khác tại bước Phân bổ chi phí vào chứng từ mua hàng anh/chị vào Tab Phí hàng về kho để phân bổ nhé.
Trân trọng cám ơn!

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy