HIỂN THỊ CHI PHÍ THUẾ TNDN TRÊN BẢNG BÁO CÁO KẾT QUẢ KINH DOANH

kht3000

Gửi Misa
Hiện tại mình mở báo cáo kết quả kinh doanh thì phần mềm không hiển thị số liệu của chi phí thuế TNDN hiện hành mục số 14. Vậy misa có thể cho mình biết thiết lập như thế nào để hiển thị được số thuế tndn phải nộp
Thân !

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

HTLE_MISA

Member
Gửi Misa
Hiện tại mình mở báo cáo kết quả kinh doanh thì phần mềm không hiển thị số liệu của chi phí thuế TNDN hiện hành mục số 14. Vậy misa có thể cho mình biết thiết lập như thế nào để hiển thị được số thuế tndn phải nộp
Thân !View attachment 1275
Kính thưa Quý khách hàng!
Để hiển thị số liệu trên chỉ tiêu Chi phí thuế TNDN hiện hành trên báo cáo kết quả kinh doanh đơn vị làm như sau:
- Sau khi kết chuyển lãi lỗ, đơn vị xác đinh được thuế TNDN phải nộp = Lợi nhuận trước thuế * Thuế suất thuế TNDN và vào Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ 821/ Có 3334. Sau đó, đơn vị xóa bút toán kết chuyển lãi lỗ đi và thực hiện kết chuyển lại là được nhé
Chúc Quý khách hàng thành công!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Bút toán tính thuế TNDN quý khách hàng tự tính và hạch toán vào chứng từ nghiệp vụ khác nhé, MISA rất xin lỗi vì không hỗ trợ bút toán tự động ạ.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Misa ơi , cho e hỏi tí ạ, bảng BC KQHDKD quý 3 này thì e tính thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính như thế nào ak ,có phải là = Lợi nhuận trước thuế * Thuế suất thuế TNDN (104.091.278*20% ) hk ak , mong misa chỉ giúp e với
Thưa Quý khách hàng!
Anh/chị tính như vậy là đúng rồi ạ. Anh/chị vui lòng tham khảo thêm cách tính thuế TNDN tạm tính Tại đây
Ngoài ra, anh/chị có thể xem thêm cách hạch toán thuế TNDN tạm tính trên phần mềm Tại đây nhé
Trân trọng cảm ơn!

KimThanh12

Misa ơi cho e hỏi , e có một tờ hóa đơn tư vấn thiết kế pccc trị giá 110tr thì e phải hạch toán như thế nào cho hợp lý ak
Mong misa và mn giúp e với , e cảm ơn!i

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/Chị có xem đây là TSCĐ để phân bổ không ạ, hay anh/chị muốn đưa vào chi phí ạ.
Anh/Chị có thể vào nghiệp vụ\Mua hàng\Mua dịch vụ để hạch toán bút toán này nhé.
Tuỳ nhu cầu mà xác định hạch toán cho chính xác ạ.
Trân trọng cám ơn!

KimThanh12

Dạ chào chị Ngọc ak , bên e muốn đưa vào tscd thì có phải là đưa vào tscd khác hk ạ ( TK 2118) và khấu hao hàng tháng vào TK 2143 dc hk ak và thời gian là 6 năm dc hk ạ , e cảm ơn

Sửa lần cuối:

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Nếu anh/chị đưa vào TSCĐ anh/chị xử lý trên phần mềm như MISA hướng dẫn nhé.
Về phần xác định Tài khoản và thời gian phân bổ thì tuỳ thuộc vào nhu cầu quản lý nên anh/chị có thể tự xác định giúp em nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị có thể xem đây là TSCĐ vô hình: http://niceaccounting.com/HTTK/2/213.html
- Trường hợp phát sinh chi phí thiết kế hoàn chỉnh anh/chị có thể vào Nghiệp vụ\Mua dịch vụ\ Hạch toán Nợ 213/ Có TK liên quan\Tiến hành ghi tăng TSCĐ bình thường.
- Trường hợp chi phí thiết kế chưa hoàn chỉnh mà phải tập hợp nhiều lần anh/chị có thể hạch toán vào TK 241, Sau khi hoàn thành anh/chị sẽ vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác\Hạch toán kết chuyển Nợ 213/241 tương ứng\Tiến hành ghi tăng TSCĐ nhé.
-Thời gian tính khấu hao anh/chị tham khảo tài liệu: http://ketoanthienung.vn/khung-thoi-gian-khau-hao-cac-loai-tai-san-co-dinh-moi-nhat.htm
Trân trọng cám ơn!

Hi ad, cho mình hỏi trong BCKQHĐKD năm 2017 cty mình đã ko hiển thị mục 15 (chi phí thuế tndn hiện hành) vì kết chuyển ko có bút toán thuế, vậy trong BC 2018 mình vẫn để số "năm trước" là "0" có được không, hay để đúng số thuế năm 2017, và có phải điều chỉnh cả BC 2017 không, cảm ơn bạn

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Hi ad, cho mình hỏi trong BCKQHĐKD năm 2017 cty mình đã ko hiển thị mục 15 (chi phí thuế tndn hiện hành) vì kết chuyển ko có bút toán thuế, vậy trong BC 2018 mình vẫn để số "năm trước" là "0" có được không, hay để đúng số thuế năm 2017, và có phải điều chỉnh cả BC 2017 không, cảm ơn bạn
Thưa anh!
Năm 2017 bên mình có lợi nhuận không ạ? Thường có lợi nhuận thì mới phát sinh chi phí thuế TNDN này và bút toán đó chị chủ động hạch toán ở NVK N821/c334...
Sau đó mới xóa bút toán kết chuyển lãi lỗ cũ đi và kết chuyển lại thì trên BCKQHDKD mới hiển thị chỉ tiêu này
Trường hợp của mình giờ năm 2017 không có số liệu của chỉ tiêu này thì khi in báo cáo năm 2018 cột đầu năm cũng sẽ không có nhé
Em cám ơn!