Hoá đơn điều chỉnh

ktnewtech

Member
Chào Misa
Bên mình có xuất hoá đơn điều chỉnh do sai ngày tháng trên hoá đơn. Nội dung trên hoá đơn mình để là " điều chỉnh hoá đơn số 0001 do sai tháng...." các chỉ tiêu đơn giá, số lượng, ............... tổng tt mình để trống.
Vậy xin hỏi Misa hoá đơn điều chỉnh này mình sẽ hạch toán như thế nào trên misa SME 2017 ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

ktnewtech

Member
Dear Misa
Mình đang hỏi là sau khi mình đã xuất hoá đơn điều chỉnh, Thì hoá đơn điều chỉnh này mình vào phân hệ nào trên Misa để hạch toán

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Vậy hóa đơn cũ đơn vị thực hiện hủy hay thế nào ạ? Quý khách hàng vui lòng gửi kèm hình ảnh hóa đơn điều chỉnh giúp MISA nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

ktnewtech

Member
Như mình nói ở trên. Hoá đơn này là hoá đơn điều chỉnh cho hoá đơn cũ thôi chứ không phải hoá đơn thay thế
Cụ thể như sau
Ngày 6/9 bên mình XK bán hàng kèm theo hoá đơn số 1
Ngày 10/10 mình phát hiện đã xuất sai thangs trên hoá đơn thành 6/7. Khách hàng đã thực hiện kê khai hoá đơn số 1 (do kê khai theo tháng)
Sau đó mình thực hiện :
Bươc 1, làm BB điều chỉnh hoá đơn số 1 lý do sai ngày tháng
Bước 2: Xuất hoá đơn điều chỉnh số 05 vào ngày 10/10
Hiện tại trên Misa mình đang hạch toán như sau
Hoá đơn số 01 mình hạch toán theo đúng ngày là 6/9 (Mình HT như thế đã đúng chưa, vì thực tế mình đã xuất HĐ số 01 ngày 6/7 và làm BB điều chỉnh) và chưa biết nên hạch toán hoá đơn số 05 vào phần hành nào trên MISA

Đính kèm

HTLE_MISA

Member
Chào Bạn!
Trường hợp này bạn đang làm hoàn đúng rồi nhé. TRường hợp này hóa đơn điều chỉnh do sai ngày không cần kê lên tờ khai mà chỉ cần kẹp với hóa đơn gốc để sau này đối chiếu và giải trình khi thuế kiểm tra thôi nhé. Vì vậy, trên misa bạn sửa lại Hóa đơn ban đầu về ngày đúng là 6/9 là được nhé
Cảm ơn bạn

ktnewtech

Member
Misa cho em hỏi
Năm 2016 bên em lỗ 12,161,793
Đầu năm em làm bút toán kết chuyển lỗ qua chứng từ NVK : N4211/C4212: 16,161,793
Năm 2017 bên em lãi: 33,765,245
Khi em lên báo cáo dư cuối kì của em như thế này là sai đúng không ah.
Em kết chuyển lãi, lỗ như vậy đúng chưa ah

Đính kèm