Hỏi về cách phân bổ chi phí trả trước đã hạch toán vào tài khoản 242 năm trước

Hang CT

Misa cho mình hỏi, ngày 27/9/2022 mình có hạch toán chi phí trả trước Nợ 242/Có 331: 13.636.364 nhưng năm 2022 mình chưa phân bổ chi phí này vì nghĩ chi phí này bắt đầu tính từ năm 2023, sang đến năm 2023 mình phân bổ không được nữa luôn, vì nếu chưa tách dữ liệu kế toán thì mình tìm không được chứng từ ở mục tập hợp chứng từ, còn khi tách dữ liệu kế toán thì mình search trong phần tập hợp chứng từ nó ra là OPN là tổng số dư của tài khoản 242, không ra được chứng từ mình cần tìm. Vậy giờ có cách nào để mình có thể phân bổ được chi phí trả trước này không? Các bạn chỉ giúp mình. Mình xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa chị, nếu trường hợp chứng từ chị đã hạch toán năm 2022, dữ liệu đã tách riêng năm 2023, thì chị có thể vào khai báo ghi tăng của năm nay, phần chọn chứng từ thì chị bỏ qua, phần này chị note lưu ý lại là phần hạch toán năm 2022 đang dư đầu kỳ thôi ạ.

Hang CT

Cảm ơn bạn nhé, cho mình hỏi thêm làm sao để mình tìm được mã chi phí trả trước đã tồn tại bạn nhỉ? Vì mình tạo mã rõ ràng không hề có mà nó cứ báo là đã tồn tại. Mã CXS PL03 là mình mới tạo xong thấy màn hình phía sau nhảy ra mã đấy nhưng lại có thông báo trong bảng phía trước là đã tồn tại, xin vui lòng kiểm tra lại bạn ạ. Chỉ giúp mình.

DIEU NGUYENTHI AI

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chị lọc thời gian từ ngày đến ngày xa thật xa ra rồi xem có mã này chưa nhé. ví dụ chị lọc từ 01/01/2000 đến 31/12/9997 bấm lấy dữ liệu thử nhé ạ.